Càng nghĩ em càng thấy mình dại, trước kia bao nhiêu người hỏi, toàni giàu có thành đạt theo đuổi thì lại không ưng. Cuối cùng thế nào lại đi yêu và lấy người nghèo nhất trong số đó để giờ cảnh làm dâu mệt mỏi, ức chế vô cùng.

hình ảnh

Ảnh minh họa: Nguồn Internet

Ngay những ngày chuẩn bị làm đám cưới em đã ngấm dần cảm giác chán ngán khi lấy chồng không cùng đẳng cấp là thế nào. Đám bạn bè em trước cưới còn được nhà chồng cho cả chục triệu để mua sắm váy áo, đằng này mẹ chồng không cho em được nổi 1 xu. Hôm cưới bà trao cho đúng 1 chiếc nhẫn 2 chỉ trong khi đó bố mẹ đẻ em cho hẳn 2 cây vàng.

Lúc nhà gái lên trao của hồi môn, họ hàng nhà trai ai cũng mắt tròn mắt dẹt trầm trồ, nức nở khen chồng em số quá may mắn được làm rể nhà giàu. Bố mẹ em tuyên bố cho 2 đứa căn chung cư cao cấp nằm trong trung tâm thành phố. Có thể nói, chồnglấy được em đúng là đổi đời.

Vì gia đình em danh giá nên em cũng ít về quê nội lắm. Nhà bố mẹ chồng vừa chật vừa bẩn vì ông bà làm nghề nhặt ve chai nhìn đâu cũng thấy chai lọ, rác rưởi nên em bảo chồng:

“Nhà em không có con trai, anh làm rể mà biết điều thì bố mẹ cũng coi như ruột thịt. Sau này ông bà khuất núi cũng sẽ cho chúng mình tài sản chứ chẳng cho ai. Có điều phải xem anh có biết đường ăn ở hay không. Tốt nhất anh nên hạn chế về xó nhà quê lấm bùn ấy”.

Chồng em cũng ậm ừ đồng ý với vợ nhưng sau lưng thì em thừa biết anh ấy vẫn âm thầm tranh thủ những hôm vợ đi công tác hoặc đi du lịch là liền về thăm bố mẹ, biếu xén tiền nong. Có điều anh ấy không thừa nhận nên em cũng bơ đi, coi như không biết.

3 tháng trước bố chồng em mất, còn mình bà sống dưới quê. Chồng em lấy lý do bà cao tuổi ở một mình cô đơn nên liên tục về thăm. Dù bực nhưng cùng phận làm con, em cũng hiểu cho suy nghĩ của chồng nên kệ. Mẹ con anh ấy lại được đằng chân lân đằng đầu, cuối tuần vừa rồi, mẹ ốm chồng em về quê chăm mấy ngày trời, lúc quay lên lại bảo:

“Sức khỏe của mẹ yếu lắm, anh không yên tâm để bà ở dưới quê một mình. Anh muốn đón mẹ lên sống cùng để vợ chồng mình tiện chăm sóc”.

Nghe chồng nói mà em lộn cả ruột. Tức không thể tả nổi, em bảo thẳng:

“Tùy, nếu anh muốn báo hiếu bố mẹ anh, tôi không cấm cản nhưng đừng có đưa bà nhặt ve chai ấy về sống trong căn hộ cao cấp bố mẹ mua cho tôi. Nhà đắt tiền dành cho người có đẳng cấp ở. Nếu anh cố tình đưa bà ấy lên đây, tôi sẽ ly hôn. Khi ấy anh biết cuộc đời anh sẽ đi về đâu rồi đó”.

Thế là chồng em im tịt cấm dám ho he nói thêm lời nào. Hôm sau anh thuê người dưới quê chăm mẹ, 1 tháng đâu hết 4 triệu. Tiền anh anh ấy tự lo, em không quản.

hình ảnh

Ảnh minh họa: Nguồn Internet