Nói thật em sợ điện vô cùng, trong khi đó có nhiều người dùng chủ quan, xem như trò đùa í. Chắc là do họ chưa biết được các tai nạn thương tâm, chứ riêng em thì đọc báo biết quá nhiều rồi. Như sáng nay, em vẫn lên mạng đọc tin tức thì đập vô mắt đầu tiên là vụ trụ điện bật gốc khiến một người tử vong, thấy đau xót quá luôn các mẹ ạ.

hình ảnh

Ảnh minh họa - Nguồn internet

Theo Zing đưa tin, khoảng 7h30 ngày 12/5, bà Đỗ Thị Năm (63 tuổi, trú xã Triệu Đại, huyện Triệu Phong, tỉnh Quảng Trị) ra đồng gieo sạ lúa. Trong lúc bà Năm đang thực hiện thì bất ngờ 2 trụ điện gần đó bật gốc làm dây điện vướng vào người. Hậu quả bà Năm bị điện giật tử vong tại chỗ.

Nhận được tin báo, cơ quan điện lực huyện Triệu Phong đã lập tức cắt điện khu vực xảy ra sự việc để công an kiểm tra hiện trường.

hình ảnh

Ảnh chụp màn hình thông tin từ trang Zing. 

Thực tế, số người tử vong do điện giật đã quá nhiều. Đó như là hồi chuông cảnh tỉnh cho những ai hay dùng điện một cách bất cẩn. Vậy nên, để tránh trường hợp tương tự thì khi sử dụng điện trong nhà các mẹ nhất định phải nằm lòng những điều dưới đây nhé.

Không dùng dây nối

Thực chất, không riêng gì em mà đảm bảo nhiều mẹ ở đây khi thấy dây điện sắp đứt hay hở đều lấy băng keo dán lại và đinh ninh rằng như vậy là an toàn. Thế nhưng, điều đó tiềm ẩn mối nguy hiểm cao vì băng keo có thể bong ra bất cứ lúc nào và giật điện.

Bằng chứng là hôm nọ em lấy băng keo quấn dây điện máy quạt rồi một phen hú vía khi lỡ đạp lên bị giật tê tê đấy ạ. Vậy nên, em rút kinh nghiệm sau này đem đồ điện bị đứt, hở ra thợ sửa cho chắc, đồng thời không bao giờ để dây điện nằm trên thảm, sàn nhà để tránh rủi ro, các mẹ cũng nhớ lưu ý nhé.

Không dùng thiết bị điện bị lỗi

Tương tự, việc dùng thiết bị điện bị lỗi cũng tiềm ẩn rủi ro cao. Các mẹ nên nhận thức được khi chúng xuất hiện các dấu hiệu bất thường như: phát ra tiếng kêu, xẹt lửa, chập mạch… thì dễ gây giật điện cũng như cháy nổ. Cho nên, các mẹ cần phải bỏ thiết bị ấy đi hoặc mang chúng đi sửa ngay, đừng tiếc tiền rồi hối hận không kịp đâu ạ.

Không nắm dây rút điện

hình ảnh

Ảnh minh họa - nguồn internet

Chắc chắn đây là sai lầm rất nhiều người mắc, thay vì cầm đúng đầu phích cắm rồi mới rút điện thì lại kéo đường dây điện cho đến khi phích cắm rớt ra khỏi ổ cắm điện. Hành động này được chuyên gia cho là cực kỳ nguy hiểm, vì trong quá trình các mẹ nắm dây giật ra sẽ dễ gây chập mạch hoặc đứt dây điện - nguyên nhân phổ biến gây tai nạn điện. Do đó, mỗi khi rút điện các mẹ nên cầm đầu phích cắm và rút từ từ thôi nhé.

Không dùng nhiều thiết bị cùng một ổ cắm

Ngoài ra, còn một vấn đề phổ biến cần nhắc nhở các mẹ, đó là không nên dùng nhiều thiết bị cùng một ổ cắm, bởi lẽ mỗi ổ cắm có công suất nhất định, nếu các mẹ vô tình làm nó quá tải sẽ dễ dẫn đến điện giật và cháy nổ. Thế nên, các mẹ cần cắm các thiết bị khác nhau vào nhiều ổ cắm, đặc biệt hãy rút bớt các phích cắm của bất kỳ thiết bị nào mà các mẹ không sử dụng để giảm tải ổ cắm nhé.

Nguồn: thông tin tổng hợp