Haha, coi mà thấy hả dạ ghê các mẹ, mấy tên này phải có người “ra tay” thì hắn mới hết dám.

>>> Trước khi lấy chồng, mẹ nhớ dặn dò con gái 3 điều quan trọng để phòng thân, không bị thiệt

Chị em phụ nữ, đặc biệt là mấy bé gái nhỏ ra đường thường làm cha mẹ lo lắng hơn là bọn con trai, đàn ông. Phái nữ là phái yếu mà, cho nên gặp những tình huống như thế này chỉ biết im lặng, chịu đựng, còn không la lên để nhờ người khác giúp, chứ ít có ai dám thẳng tay xử lý.

Mới đây, trang Sao Star chia sẻ một đoạn clip ghi nhận một cô gái nọ đã bị gã biến thái sàm sỡ, dù rằng lúc đó gã đang bế con nhỏ. Mới đầu, cô gái này im lặng bỏ qua nhưng càng im hắn càng lấn tới, sàm sỡ cô gái cả vòng 1 lẫn vòng 3.

Quá sức chịu đựng, cô gái này quyết “dạy dỗ” cho hắn ta một bài học nhớ đời. Nhưng trước khi ra tay, cô đã nhờ bạn của mình bế đứa nhỏ ra chỗ khác để đứa trẻ này không phải chứng kiến cảnh cô “trị tội” bố nó.

hình ảnhẢnh cắt từ clip. Nguồn: Sao Star. 

Rồi cô bắt đầu vạch tội gã này “Anh chọc vô em đúng không? Lần thứ 2, anh chọc phần dưới của em và em im lặng, em không nói rồi. Lần thứ 3, anh từ phía sau anh ôm em, anh động thủ em được chưa. Em vẫn im bỏ qua nhưng anh vẫn tiếp tục sàm sỡ em”.

Vừa mắng, cô vừa dùng 2 gậy liên tục quật vào người tên biến thái này “Không chỉ mình tôi mà ông còn làm với rất nhiều người khác. Bỏ nghe chưa, nếu ông còn làm lần nữa thì tôi không bỏ qua cho ông đâu nghe chưa”.

Đứng trước sự giận dữ của cô gái này, gã biến thái chắp tay về phía trước, liên tục xin lỗi cô rồi thậm chí hắn còn quỳ xuống nói, “Chị cứ đánh em đi, em quỳ xuống em xin lỗi chị. Em không tái phạm nữa”.

Cô gái tiếp lời “Tôi không bảo ông quỳ. Đứng lên. Ông sống để đức cho con mình nghe chưa, đừng có làm cái trò đấy nữa, tội vợ mình, tội con mình, tội mẹ mình nghe chưa”. Nói xong, cô vứt gậy xuống bên đường.

Đoạn video này nhanh chóng được đăng tải trên mạng xã hội, thu hút sự chú ý của dư luận và đa số mọi người đều hết lời khen ngợi hành động mạnh mẽ, dũng cảm của cô gái. Đồng thời, chỉ trích tên biến thái này.

Có người còn bình luận “Bế con mà còn sàm sỡ phụ nữ. Sống tích đức cho con đi. Thật không thể chấp nhận nổi”, “Cô gái kia ngầu quá. Mấy ai dám đứng ra vạch mặt tên biến thái như vậy. Các chị em nên học hỏi, đừng im lặng”, “Đánh hay lắm, những kẻ thế này phải đánh cho chừa đi”.

hình ảnh

Ảnh cắt từ clip. Nguồn: Sao Star. 

Các mẹ thấy rồi đấy, gặp mấy tên như thế này, mình càng im lặng hay tỏ ra sợ hãi, bọn này sẽ càng lấn tới, chi bằng phản ứng gắt thế này để “dạy” chúng bài học nhớ đời.

Mẹ biết không, theo quy định của pháp luật hiện hành, hành vi sàm sỡ chỉ bị phạt cảnh cáo hoặc phạt tiền từ 100 ngàn đồng đến 300 ngàn đồng. Với nhiều chị em, mức phạt này còn quá nhẹ, chưa tương xứng với nạn nhân, tuy nhiên, khi được hỏi mức nào là tương xứng thì ít có ai trả lời được.

Chỉ trong trường hợp nghiêm trọng hơn, nạn nhân là trẻ em (dưới 16 tuổi) có thể phải bị xem xét truy cứu trách nhiệm hình sự về tội dâm ô trẻ em với khung hình phạt từ 06 tháng đến 12 năm tù.

Trước khi luật pháp có sự thay đổi, mẹ nên xem và học cách để chỉ bảo cho con gái các biện pháp đề phòng và xử lý tình huống gặp kẻ biến thái.

#1. Không nên đi một mình hoặc nên hạn chế đi lại, hoạt động ở nơi vắng người qua lại và/hoặc lúc trời tối. Đặc biệt, không ở trong phòng kín một mình với người lạ.

#2. Không nhận tiền, quà hoặc nhận sự giúp đỡ đặc biệt của người khác mà không rõ lý do. Ngoài ra, không đi nhờ xe của người lạ cũng như không ăn uống những thứ mà người lạ đưa. Lưu ý phải tỉnh táo khi người lạ có hành động nghi vấn, đụng chạm cơ thể.

#3. Không để người lạ vào nhà, nhất là khi ở nhà một mình.

hình ảnh

Ảnh minh họa. Nguồn: Người Đưa Tin. 

#4. Khi người lạ có hành động tùy tiện động chạm hay sờ mó vào chỗ kín của cơ thể hay bất kỳ hành động thô lỗ nào với mình thì phải có phản ứng phù hợp để tự bảo vệ bản thân.

#5. Nên ăn mặc phù hợp, kín đáo, không hở hang. Lưu ý không gần gũi quá mức với người lạ, kể cả người thân họ hàng, trừ bố mẹ, ông bà và anh chị em ruột mình.

#6. Tin vào linh tính, cảm giác của bản thân khi nhận thấy điều bất thường và chủ động nghĩ nhanh cách phòng tránh để thoát ra khỏi tình huống đó. Có thể áp dụng cách nhờ sự trợ giúp của người khác, hoặc tự bản thân thực hiện hành động tự vệ khi thấy mình đủ khả năng.

#7. Để phòng tránh nguy cơ bị xâm hại, cần tỉnh táo nhận biết các hành vi như ép uống rượu bia, hút thuốc, sờ mó hay vuốt ve bộ phận sinh dục, rủ vào chỗ vắng người hoặc chỗ tối.

#8. Nhớ ngay số điện thoại để cần gọi khẩn cấp là của bố mẹ, hoặc 113 là Công an, hoặc 111 là tổng đài bảo vệ trẻ em.

Xong rồi đó, giờ phải ghi nhớ những điều này, để khi gặp tình huống thì có thể xử lý ngay.