Dịch bệnh bùng phát nên vệ sinh nhà cửa sạch sẽ là điều rất quan trọng, đặc biệt khu vực nhà tắm đấy các mẹ. Nhưng nhiều mẹ cứ than vãn, mỗi lần vệ sinh nhà tắm rất cực nên cả tháng mới vệ sinh một lần, đã vậy chỉ tập trung chà xát mặt sàn, mà quên chùi rửa kỹ những vật trong nhà tắm. Đó là lý do vi khuẩn sinh sôi nảy nở rồi khiến cả nhà không bệnh này thì bệnh kia hoài, mà mỗi lần bước vào nhà vệ sinh là nghe mùi hôi rồi cảm giác nhợn nhợn khó chịu là vậy.

Nói thiệt các mẹ là vệ sinh nhà tắm là khâu khiến em mệt và lao tâm khổ tứ nhất luôn, nấu nướng, lau nhà hay giặt giũ còn đỡ chứ mỗi lần vệ sinh nhà tắm là đau rát hết cả tay, nhưng cũng phải làm thôi vì em quan trọng cái nhà tắm lắm, bước vào phải nghe thơm tho sạch sẽ, vì sau một ngày làm việc mệt mỏi chiều tối về nhà là lao vào nhà tắm để cho người sạch sẽ mới lên giường ngủ ngon được, nếu mà đã mệt vào nhà tắm còn thấy dơ bẩn là em lại bực mình và tâm trạng lại xấu đi. Ai nói em kỹ tính quá khổ thì em chịu, nhất là đang dịch bệnh thế này phải càng kỹ để bảo vệ sức khỏe cả nhà mình.

Vào toilet mẹ thắc mắc giấy vệ sinh đặt chiều nào chuẩn: Truy về nguồn gốc để lý giải đúng

Vậy nên, các mẹ xem rút kinh nghiệm, đã làm thì phải tới nơi tốn chốn, sạch sẽ từ dưới lên trên, đặc biệt 4 vật dụng dưới đây, chứ đừng để đổ bệnh rồi hối hận không kịp nhé.

Bồn rửa mặt

hình ảnh

Ảnh minh họa - nguồn internet

Bồn rửa mặt cần các mẹ lau chùi thường xuyên, lý do mỗi ngày nó phải phục vụ cho nhiều nhu cầu sinh hoạt như: rửa mặt, rửa tay, đánh răng, chưa kể nhiều mẹ còn trưng dụng rửa các loại rau củ, trái cây. Với tần suất phục vụ cao như vậy, nó hoàn toàn có đủ lý do bị bẩn và là một môi trường thích hợp để vi khuẩn sinh sôi nảy nở gây hại.

Cho nên, để đỡ tốn tiền uống thuốc thì bên cạnh việc sử dụng bồn rửa mặt, các mẹ phải chịu khó dùng bàn chải, kết hợp với vòi xịt và dung dịch tẩy rửa chà sạch, nhất là các khe hở của bồn nhé

Vòi hoa sen

Đây là thứ phổ biến, có mặt ở hầu hết nhà tắm của mỗi nhà, giúp việc tắm gội của chúng ta nhanh gọn và thoải mái hơn. Tuy nhiên, nhiều người cho rằng, vòi hoa sen nhận nhiệm vụ phun nước nên có khả năng tự làm sạch, không cần phải tốn công chùi rửa. Và tất nhiên quan niệm đó đùa vui được, chứ nói một cách nghiêm túc thì hoàn toàn sai lầm.

Các mẹ phải hiểu, những lúc các mẹ không xài, vòi hoa sen vẫn bị bụi bám và sau thời gian dài sẽ xuất hiện cặn bã, tích tụ dưới vòi nước. Nếu như các mẹ lười biếng không lau chùi thì khi vòi hoa sen phun nước ra, lượng nước sẽ bị các chất cặn bã, thậm chí vi khuẩn ấy làm bẩn và ít nhiều sẽ làm hại đến làn da cũng như sức khỏe khi các mẹ tắm gội đấy ạ.

hình ảnh

Ảnh minh họa - nguồn internet

Hộp đựng bàn chải

Phải nói hộp đựng bàn chải rất tiện ích nhưng nếu không vệ sinh thường xuyên thì nó sẽ phản tác dụng. Bởi lẽ hầu hết các hộp đựng bàn chải thường được thiết kế có 1 đáy duy nhất, nên đây chính là điều kiện để vi khuẩn trong bàn chải hoành hành. Vì thực chất, răng miệng của mỗi người đều có rất nhiều vi khuẩn, mà bàn chải lại phục vụ cho việc lấy sạch các vi khuẩn từ răng miệng, một khi không được rửa nước sạch sẽ thì chúng vẫn còn đọng lại trên bàn chải và lân la lên hộp đựng. Thế nên, từ hôm nay, các mẹ nhớ chùi rửa hộp đựng bàn chải nhiều lần trong tuần và khi thấy cũ quá thì hãy thay mới nhé.

hình ảnh

Ảnh Internet

Thảm cửa

Ngoài ra, thảm cửa cũng là thứ “hút” vi khuẩn từ bàn chân của mọi thành viên trong gia đình, chưa kể khi đặt ở cửa nhà tắm lại bị ẩm ướt khiến vi khuẩn dễ phát triển và theo không khí lây lan ra môi trường.

Vì vậy, để đảm bảo sức khỏe cho cả nhà, các mẹ nhớ thường xuyên giặt thảm để khử trùng và loại bỏ bụi bẩn. Tốt nhất, nên có nhiều hơn hai tấm thảm nhằm xoay vòng và thay đổi trong quá trình giặt nhé.

Nguồn: thông tin tổng hợp