Lâu lâu mẹ đổi vị cho cả nhà, học cách làm lòng gà xào mướp hương thơm ngon, giòn bùi, ngọt ngọt, đảm bảo ai ăn cũng khoái cho xem.

Em không thích ăn thịt gà mà được cái khoái ăn lòng gà lắm, phải nói chế biến dưới hình thức nào cũng ngon. Nhưng nếu ai hỏi em thấy lòng gà làm gì ngon nhất thì em sẽ nói xào với mướp hương đấy ạ. Mỗi lần mẹ em làm mà món đó thì em ăn sạch bách luôn, đã vậy hôm sau lại thèm chảy nước dãi. Mà xui thay mấy hôm nay mẹ em đi công tác không làm cho ăn được, em gọi điện thì mẹ bảo muốn ăn phải lăn vào bếp. Thế là mẹ gửi cho cách làm lòng gà xào mướp hương trên mạng, mặc dù hơi lười nhưng em cũng ráng làm thử, hóa ra dễ ợt các mẹ ạ.

hình ảnh

Cách làm lòng gà xào mướp hương. (Nguồn: internet)

Nguyên liệu

- 2 bộ lòng gà.

- 3 trái mướp hương.

- Hành củ, hành lá, tỏi, gừng, ngò.

- Gia vị gồm tiêu, đường, muối, dầu ăn, hạt nêm.

Cách thực hiện

Bước 1: Sơ chế nguyên liệu

Dùng muối chà xát lòng gà 2- 3 lần để giúp loại bỏ các tạp chất, chất bẩn.

Rửa lòng gà với nước sạch nhiều lần rồi đem thái thành miếng nhỏ, riêng mề gà cần dùng dao khứa thêm các cạnh.

Ướp lòng gà với chút đường, hạt nêm, tiêu, nước mắm, trộn đều lên và để yên khoảng 15-20 phút.

hình ảnh

Ảnh minh họa - nguồn internet

Hành và tỏi lột vỏ, rửa sạch rồi băm nhỏ.

Gừng cạo vỏ, rửa sạch, đập dập rồi băm nhuyễn.

Hành lá, ngò rí nhặt, loại bỏ các lá già, lá hư hại, bỏ rễ và rửa sạch.

Mướp hương gọt bỏ vỏ, rửa sạch, chẻ đôi rồi khéo léo cắt xéo thành miếng vừa ăn.

hình ảnh

Bước 2: Tiến hành xào

Bắc chảo lên bếp, đun nóng dầu thì cho hành, tỏi, gừng đã băm vào phi cho thơm.

Cho lòng gà đã ướp vào chảo để xào, lưu ý trong quá trình xào cần đun với lửa lớn, đảo đều tay để lòng gà chín đều.

hình ảnh

Khi lòng gà chín thì cho mướp vào xào cùng, nêm nếm gia vị cho vừa ăn. Xào đến khi mướp chín tới thì thêm hành lá vào đảo đều rồi tắt bếp.

Bước 3: Thành phẩm

hình ảnh

Múc món vừa xào ra dĩa, thêm ngò rí cùng chút tiêu lên trên là hoàn thành cách làm lòng gà xào mướp hương. Giờ thì các mẹ mời cả nhà ăn ngay với cơm vì ăn càng nóng càng ngon đấy ạ. Chúc cả nhà ngon miệng nhé.

Nguồn: thông tin tổng hợp