Mặc dù vài tháng nữa mới đến Tết nhưng em thấy đồng nghiệp, bạn bè đã bàn tán nhau việc sắm sửa, trang hoàng nhà cửa rồi. Thật ra mấy việc đó làm cũng nhanh thôi, nên em chẳng lo lắm. Với em quan trọng nhất vẫn là việc trồng hoa, sau cho đến Tết nhà ngập tràn hoa đẹp đẽ và không khí thêm phần sinh động.

Thật ra nửa năm trở lại đây em mới bắt đầu có sở thích trồng hoa, bởi lẽ công việc ngày càng tất bật khiến mỗi ngày đi làm về cần phải ngắm cái gì đó bắt mắt cho tâm trạng thoải mái hơn. Thế là em trồng từ những loại hoa đơn giản nhất như mười giờ, hướng dương, hoa hồng… Nhưng cứ cảm thấy chúng quá phổ biến nên muốn trồng hoa gì đó thử thách, ấn tượng hơn cho ngày Tết. 

Đi hỏi thăm những người trồng hoa có kinh nghiệm trong xóm, họ bảo em thử trồng lan hồ điệp. Ban đầu em cũng đắn đo nhưng sau khi họ tốt bụng chỉ luôn cách trồng sao cho nở đúng dịp Tết và nhớ lại giàn hoa lan hồ điệp năm rồi khoe sắc vào các mùng ở nhà họ thì em tin tưởng cũng như tự tin bắt tay thực hiện rồi ạ. Nếu các mẹ có hứng thú trồng loại hoa này thì tham khảo luôn nhé. 

hình ảnh

Ảnh minh họa - nguồn internet

Trước khi muốn trồng lan hồ điệp thì các mẹ phải nắm được đặc tính chịu ẩm nhưng không chịu ướt và thời gian thích hợp. Cụ thể, lan hồ điệp cần thời gian 2 tháng từ lúc nhú nhánh hoa đến lúc các bông hoa nở nên ngay từ những ngày đầu tháng 12 này các mẹ hãy nhanh tay trồng thôi ạ.

Đầu tiên, các mẹ chọn mua hoặc xin người quen những cây lan hồ điệp đã trưởng thành, là những cây đã ra hết lá non, có ít nhất khoảng 3-4 cặp lá và sau đó áp dụng biện pháp bón phân để kích cho hoa ra đúng dịp Tết.

Cách bón phân để lan hồ điệp ra hoa đúng dịp Tết

Phân bón thích hợp cho cây lan hồ điệp là loại NPK có tỷ lệ 10-30-20. Trong 3-4 tuần đầu kể từ khi trồng, các mẹ pha phân bón với liều lượng từ 0.5-1g cho 4 lít nước và cách 1 tuần phun 1 lần để kích thích cây ra hoa. Nếu các mẹ bón đúng vậy thì không lâu sau sẽ thấy cây bắt đầu cho ra vòi hoa, lớn cỡ hạt lúa.

hình ảnh

Ảnh minh họa - nguồn internet

Đến khi quan sát vòi hoa có độ dài khoảng 2 – 3 cm, các mẹ sẽ sử dụng phân bón lá NPK 15-20-30 (hàm lượng Kali cao). Cứ bón 1 tuần/ lần cho cây để vòi hoa phát triển nhanh hơn cũng như giúp cho màu sắc của hoa sau khi nở tươi hơn trong thời gian dài.

Duy trì việc bón phân như thế, sau khoảng 45 – 50 ngày, tức là khoảng vào tháng 12 âm lịch, cành hoa bắt đầu nở bông đầu tiên và dần nở rộ đúng dịp Tết Nguyên Đán, khi ấy nhà sẽ ngập tràn sắc hoa lan hồ điệp nhìn sang lắm ạ.