Mặc dù biết nhưng thật sự em không thích nấu ăn, chỉ khi nào mẹ đi công việc không thể lo bữa cơm gia đình thì em mới đảm nhận. Mà thường mẹ giao cho kho, hầm hay nấu canh còn đỡ, chứ giao chiên là muốn khóc ròng luôn ạ. Vì thật sự em kỹ lưỡng lắm rồi nhưng dầu cứ văng tung tóe, sau đó em bị bỏng mấy chỗ trên tay, mà thịt độc cả tháng trời mới hết xấu xí lắm. Nhưng đằng nào em cũng phải làm nên mỗi lần chiên thực phẩm gì em lấy nắp che chắn. Những tưởng có em mới sợ chiên cá thôi nhưng không ngờ lên các hội nhóm thấy mấy chị em cũng “ám ảnh” tương tự, đến nỗi chiên cá mà bày binh bố trận xem mà cười đau bụng luôn.

Điển hình như có một cô gái này đã cất công chuẩn bị nguyên bộ "combo" phụ kiện để chiên thịt tránh bị văng dầu. Cụ thể, cô gái dùng những tấm bìa carton cứng để tạo thành một chiếc hộp nhỏ, sau đó thì đặt bếp ga và chảo vào trong. Chưa hết, xung quanh cô còn lót cả giấy để tránh dầu bắn ra sàn nhà.

hình ảnh

Nơi chiên thịt của cô gái khiến ai thấy cũng phì cười. (nguồn: internet)

Sự tinh tế quá mức này khiến ai thấy cũng phì cười, đến nỗi người yêu cô nàng cũng phải thốt lên: "Sự khác biệt của đầu bếp và người không bình thường khi nấu ăn". Nhiều cư dân mạng cũng tham gia bình luận và nhiệt tình về cách nấu nướng của cô gái.

hình ảnh

Cô gái bày binh để chiên thịt quá sức kỹ lưỡng. (nguồn: internet)

- "Sao không lấy cái nắp đậy vào là xong, đỡ phải rườm rà hơn không?"

- "Lần sau chiên bạn đợi dầu sôi rồi cho ít muối hoặc bột mì vào, khi chiên thì bật bếp nhỏ lại, dầu sẽ không bắn tung toé nữa!"

- "Chỗ thịt có bì bạn nên châm vài lỗ nhỏ lên trên để khi chiên không bị văng dầu mỡ."

Thật ra chiên cá không có gì là khó, chỉ là những ai mới vào bếp còn vụn về thì gặp văng dầu này nọ thôi, chứ có kinh nghiệm, lưu ý những điều dưới đây rồi thì chiên dễ dàng, khỏe re đấy nhé.

Nên để thực phẩm thật ráo nước trước khi chiên

Nước và dầu ăn không hòa tan được với nhau nên khi bạn thả thực phẩm có nước vào dầu đang sôi sẽ làm dầu ăn bắn tung tóe. Vì vậy, các bạn nên tránh chiên rau củ mới rửa xong, hay thức ăn rã đông còn ứ nước.

Dùng chảo chống dính có thành cao

Chảo thành cao, chống dính được là lựa chọn thông minh khi chiên. Chiếc chảo chống dính có nhiều lợi ích thiết thực, nó giúp bạn thao tác lật thực phẩm dễ dàng, hạn chế cháy, dính trong quá trình chiên và giúp món ăn hấp dẫn hơn. Bạn nên chọn loại chảo có thành cao ít nhất 5cm để hạn chế dầu mỡ bắn ra ngoài gây nguy hiểm cho bạn.

hình ảnh

Ảnh minh họa - nguồn internet

Dùng muối tinh trước khi cho thực phẩm vào chiên

Đây là cách vô cùng đơn giản và dễ thực hiện. Đầu tiên bạn cho dầu vào chảo, chờ dầu thật nóng rồi rắc đều một ít muối, sau đó cho thực phẩm vào chiên. Ngoài việc khử độc tố trong dầu, muối còn làm giảm đáng kể lượng dầu văng ra ngoài.