Mẹ nào thắc mắc ăn ốc có được uống sữa không, xem giải đáp dưới đây để yên tâm dùng kết hợp nhé.

Không hiểu sao nhỏ cháu của em có sở thích quái dị lắm các mẹ ạ, thay vì ăn ốc người ta hay uống nước ngọt thì nó lại uống sữa. Ôi trời, nhìn nó vừa ăn vừa uống mà em nhợn luôn á. Thấy vậy, em mới la nó, nói như vậy không tốt hệ tiêu hóa, bị em có mấy người bạn cũng giống nó và hầu như lần nào ăn xong cũng đau bụng. La xong nó im im ngồi bấm điện thoại, tưởng làm gì hóa ra là search thông tin ăn ốc có được uống sữa không? Kết quả cho em xem không biết nói sao luôn ạ.

Cụ thể, đến thời điểm này, vẫn chưa có nghiên cứu nào chứng minh tác hại của việc kết hợp sữa và ốc, nên không xác định chính xác ăn ốc có được uống sữa không. Tuy nhiên, ốc rất giàu chất đạm, chất béo, các acid amin, canxi và sữa cũng là một loại thực phẩm có hàm lượng dinh dưỡng cao. Cho nên, các chuyên gia dinh dưỡng khuyên người dùng không nên tùy tiện áp dụng tránh gây hại cho cơ thể.

hình ảnh

Ảnh minh họa - nguồn internet

Tóm lại, với câu hỏi ăn ốc có được uống sữa không thì tùy quan điểm mỗi người mà trả lời. Như nhỏ cháu em, nó cứng đầu bảo không có chứng minh khoa học với lại đó giờ vẫn kết hợp vậy không sao nên cứ tiếp tục. Còn như em nhát, nên nghĩ thôi thà kiêng cữ xíu mà đảm bảo sức khỏe, chứ nhỡ có gì thì khổ lắm. Và dưới đây còn một số lưu ý khi ăn hải sản mà em tham khảo trên mạng, thấy hữu ích nên chia sẻ với các mẹ luôn đây ạ.

Không ăn hải sản đã chết

Nhiều người tiết kiệm đi mua hải sản chết cho rẻ hay mua lúc sống mà về để sao chết lúc nào không hay, bỏ thì phí nên cố ăn. Điều đó cực kỳ tai hại, bởi lẽ hải sản chết không còn tươi ngon đã đành, mà còn khiến vi khuẩn xâm nhập, sản sinh ra chất độc khi cơ thể dung nạp, nói thẳng ra là dễ dẫn đến tình trạng ngộ độc thức ăn như đau bụng, ói mửa, sốt, run lạnh đấy ạ.

Không nên dùng bia chế biến hải sản

hình ảnh

Thực chất, dùng bia nấu hải sản rất ngon nhưng từ nay các mẹ nên dừng cách chế biến này lại. Nguyên nhân lượng purine trong tôm, mực và nồng độ cồn trong bia sẽ thúc đẩy hình thành axit uric, axit uric dư thừa có thể gây ra bệnh gút và các bệnh nguy hiểm khác đấy ạ.

Không nên ăn hải sản cùng trái cây

hình ảnh

Chắc ở đây có nhiều mẹ thường có thói quen ăn trái cây ngay sau bữa ăn. Tuy nhiên nếu các mẹ vừa ăn hải sản xong thì không nên ăn trái cây, bởi trong trái cây chứa nhiều vitamin, canxi, protein và khi hấp thụ hai thực phẩm này cùng lúc dễ dẫn đến tình trạng thừa dinh dưỡng và gây ra đau bụng, buồn nôn cùng các triệu chứng khác. Vậy nên, tốt nhất sau khi ăn hải xong thì khoảng 1 tiếng sau các mẹ mới được ăn trái cây nhé.

Nguồn: thông tin tổng hợp