Các mẹ ơi, mình đọc tin tức thấy nước mình sẽ chịu tác động của hiện tượng El Nino gì đó trong mùa hè năm nay, kéo dài từ tháng 5 cho đến tháng 10/2015. Dự kiến là các tháng tới sẽ rất là nóng và nhiệt độ có thể tăng cao ở mức kỷ lục luôn, người thủ đô năm nay sẽ chịu cái nóng hơi bị thấm thía đấy. Này nhé, mình theo dõi dự báo thời tiết mấy hôm nay thì nhiệt độ ở Hà Nội của chúng ta có ngày lên tới 40 độ, còn trong Sài Gòn cũng nóng không kém, cao nhất cũng 36, 37 độL. Theo mình biết thì năm nay các bệnh dịch mùa hè đã bắt đầu xuất hiện. Trong đó, bệnh thủy đậu có tới trên 1.150 trường hợp mắc bệnh. Một số bệnh mùa hè khác đang có nguy cơ bùng phát như bệnh sốt xuất huyết,bệnh chân tay miệng, tiêu chảy, sởi, …

Lo cho mấy nhóc nhà mình quá, mùa nắng nóng như thế này rất dễ ốm. Cháu gái nhỏ của mình suốt ngày than nóng và rất hay mệt mỏi, mồ hôi ra nhiều, không học hành gì được mà mùa này đang mùa thi nữa chứ… Thêm thằng cu lớn nhà mình đi tập thể dục về là chạy ngay vào phòng bật máy điều hòavàbật luôn quạt máy xốc thẳng vào mặt, thế là bị cảm lạnh luôn. Với tình hình nắng nóng kéo dài thế này, chắc mình phải cân nhắc thay đổi máy điều hòa nào có thể làm lạnh nhanh và đều để an toàn trong mùa hè này thôi. Các mợđang sử dụng máy điều hòa nào thế, tư vấn cho em với!