Sắt là dưỡng chất rất cần thiết cho mẹ khi đang mang thai nhưng không phải mẹ nào cũng bổ sung đúng thời điểm và đúng cách. Nếu không bổ sung đúng cách không những có lợi cho mẹ mà lại còn gây hại cho sức khỏe mẹ nhé. Với bài viết này mình cũng mong những mẹ bầu nào mang thai lần đầu thì có thể tham khảo để rút ra những kinh nghiệm cho mình trong lúc bầu bí.

Như chúng ta cũng biết vai trò của sắt trong hồng cầu là vận chuyển oxi đến các cơ quan trong cơ thể, giúp tăng sức đề kháng cho cơ thể. Mẹ bầu không bổ sung đủ hoặc ít sắt gây ra tình trạng cơ thể lúc nào cũng mệt mỏi, khó chịu và dễ dẫn đến việc dọa xảy, con hấp thụ không được tốt khi trong bụng mẹ. Mẹ bầu nên bổ sung vào những thời điểm như: uống vào lúc đói, trước khi ăn 30 phút hoặc sau ăn 2 giờ nhé cảm thấy bụng đói thì uống nha mẹ.

hình ảnh

Lúc uống mẹ nên uống cùng nước cam, chanh để việc hấp thụ sắt được tốt hơn nhé. Mẹ nên tránh uống cùng caffe, trà và đặc biệt không được uống cùng canxi đấy. Sắt có trong nhiều thịt bò món mà mẹ bầu nào cũng phải cố ăn nhé là cách hấp thụ nhanh nhất. Với 3 tháng đầu mẹ mang thai thì nên bổ sung 27mg mỗi ngày còn sau thì sẽ tăng dần khi nhu cầu của con cần nhiều mẹ nhé nhưng không quá 40mg nha. Trên đây là những kinh nghiệm mình đã từng trải chia sẻ với chị em phụ nữ chúng mình để có một thai kỳ khỏe mạnh nha.