Gửi các Mẹ,

Hiện tại mình rất buồn nên mới ngồi viết tâm sự của mình lên webtretho, vì mình không muốn một cá nhân bác sĩ làm ảnh hưởng đến uy tín của một bệnh viện lớn ở HCM, mà gần như là lớn cả nước Việt Nam, đó là bv Từ Dũ, nơi nâng đỡ bao sinh linh chào đời. Nhưng quá bức xúc nên mình ngồi trải lòng mình vào đây.

Ngày hôm qua thứ bảy 27/08/2016 mình đi khám thai, đăng ký tại dịch vụ Từ Dũ 191 Nguyễn Thị Minh Khai. Trước khi đi mình có hẹn giờ tổng đài 08 1081 gọi trước 1 ngày, mức phí 300k/lần khám, so với bình thường là 150k. Nói chung thủ tục không vấn đề.

Tuy nhiên, thái độ của nhân viên thì ôi thôi "VỠ MỘNG".

Bước 1: đăng ký lấy số

Bước 2: Quầy 2 để đăng ký thông tin và mua sổ, cô tiếp nhận hỏi mình có khám ở đây lần nào chưa? Mình trả lời chưa, rồi hỏi một số thông tin cá nhân: họ tên, địa chỉ, dt,.., đang khai báo giữa chừng thì mình mới nhớ ra là có siêu âm ở đây 1 lần rồi nên nói lại là "Chị ơi, em quên, em có khám ở đây 1 lần do bác sĩ bên khu M chỉ định, do mình bị TNTC cách đây 1 năm". Thế là cô ấy thái độ nhăn nhó lại và nói:" Đã tui hỏi có khám chưa thì lại nói chưa khám, giờ nói khám rồi,.." đại loại là thái độ cáu gắt với người đang chuẩn bị bầu bì. Mình là người rất nóng tính nhưng thấy do lỗi mình quên nên vẫn vui vẻ trả lời:"tại em quên" rồi thái độ cô ta vẫn khó chịu, lườm mắt mình 1 cái, rồi đưa sổ kêu đi đóng tiền. Thông tin thì hỏi qua loa cho có, chẳng hỏi kỹ gì về bệnh sử.

Bước 3: chờ đóng tiền, ngồi mỏi mòn chờ đợi luôn

Bước 4: phiếu chỉ định phòng khám 207, ngồi chờ lâu ơi là lâu, ừ thì cứ nghĩ họ khám kỹ cho các bầu khác thế nên mình cũng thấy ko vấn đề gì. Thế rồi,..số B057 của mình đã đến, vào ngồi chờ kêu tên.

Phụ tá gọi tên mình vào, chẳng thèm nhìn lấy mặt mình, hỏi:

- Phụ tá: nhiêu kg? cao nhiêu? sao đi khám?

- Tôi: mình trả lời 48kg, cao 1m55, em thử que 2v nên đi khám,

- Phụ tá: ngồi chờ đó lát cỡ quần cho bác sĩ khám (chẳng hỏi thêm gì)

(trên bàn có cái đo huyết áp, mà chắc để làm kiểu cho vui chứ chẳng đụng đến gì)

- Tôi: chị ơi, em kinh nguyệt ko đều với trước kia có bị TNTC 1 lần nên chị lưu ý thêm giúp em

-Phụ tá: khi nào bác sĩ khám thì tự bác sĩ biết (chả hiểu nổi, mình ko nói sao bác sĩ tự biết được nhỉ)

Xong tôi chờ gọi vào bác sĩ khám, thế là kêu tôi cỡ quần, tôi cũng cỡ quần ra, nằm lên phòng khám

Bác sĩ: sao đi khám? (tôi nghĩ trong đầu: mẹ ơi, con đi khám thai mà cứ hỏi sao đi khám hoài???")

Tôi: dạ thử que 2v nên đi khám,

Bác sĩ: trễ nhiêu ngày?

Tôi: do kinh nguyệt cháu ko đều nên khó biết mấy ngày, tự cháu đoán mò theo ngày rụng trứng thì trễ kinh 4 ngày.

Bác sĩ (thái độ khó chịu, chả có tí quan tâm gì): Có 4 ngày sao đi khám chi sớm vậy, khám và siêu âm có thấy gì đâu

tay thì quăng sổ tôi qua một bên.

Bản thân tôi đang nằm trên bàn khám không mặc quần, bà bác sĩ ấy chẳng khám gì, tôi tự mở miệng nói: do cháu bị TNTC 1 lần nên lúc trước bác sĩ dặn khi nào có 2v phải đi khám và theo dõi kỹ.

Bác sĩ: im ru không nói gì nữa

Tôi tự động mặc quần vào,

Bác sĩ: gọi tên người tiếp theo

Tôi: quay lại hỏi phụ tá, vậy sao chị?

Phụ tá: đi đóng tiền xét nghiệm máu, siêu âm

Thế là gặp thái độ bác sĩ đối xử như thế tôi thấy buồn trong lòng vô cùng, nhưng cũng cho qua vì tập trung khám con mình quan trọng hơn.

Thế là đóng tiền, siêu âm, xét nghiệm máu, đưa KQ bác sĩ bảo siêu ân lại vì siêu âm chưa thấy phôi thai trong khi KQ xét nghiệm HCG là 212,5

Tôi lại tiếp tục siêu âm lại, đến khi quay lại phòng khám thì đã 11h30 phút. Vào đưa lại KQ cho bác sĩ khám ban đầu nổi ám ảnh của tôi đó là bác sĩ "NGUYỄN HỒNG NHUNG"

Lúc đó phòng khám chỉ còn duy nhất tôi và 1 thai phụ nữa, tôi vào đưa KQ,

Bác sĩ: Ủa, đâu phải phòng này?

Tôi: dạ, nảy cháu khám phòng này, bác kêu cháu đi siêu âm lại, chỗ siêu âm kêu cháu đưa KQ bác xem lại

Bác sĩ: Ủa, này sao siêu âm lại ta? (tôi chẳng hiểu bà ấy đang nói chuyện với tôi hay với cô phụ tá hay với ai nữa??!)

Tôi: im re

Bác sĩ: chưa thấy phôi thai, tuần nữa tái khám,

Xong tôi hỏi: kết quả siêu âm có khối Echo gì đó có sao không bác?

Bác sĩ: Đừng hỏi gì, tuần sau quay lại tái khám (mẹ ơi, tôi cố bình tĩnh, và nghĩ ko nên nóng tính vì sợ ảnh hưởng thai nhi

Thế là mặt tôi thẩn thờ ra gặp chồng để đi về, chồng hỏi tôi "KQ thế nào em", tôi chẳng biết trả lời thế nào "Ừ thì, bác sĩ nói tuần sau siêu âm lại anh à" Thế rồi ngậm ngùi đi về thôi.

Nay nằm tâm sự với chồng nên cũng viết ra để trải lòng mình. Không biết có ai hiểu được cảm giác mình không.

Vợ chồng mình cưới nhau đã 2 năm và rất mong có bé, thế nhưng lần đầu đã bị trục trặc 1 lần TNTC nên lần này mình cứ cầu nguyện cho con yêu khỏe mạnh.

Thế nhưng khi đi khám thì chẳng nhận dc sự quan tâm gì từ bác sĩ, chẳng có 1 sự tư vấn gì về KQ xét nghiệm và siêu âm.

BS: NGUYỄN HỒNG NHUNG là nỗi ám ảnh của tôi khi đi khám ở TỪ DŨ.

Giờ tôi cũng chẳng biết khám ở đâu mới uy tín và được tư vấn kỹ càng, để mình hiểu rõ và tâm lý đỡ bất an hơn, có lẽ chỉ có mình mới yêu con mình thôi.

Tâm sự

Huyen

webtretho