Tuần trước mình về nhà mẹ đẻ chơi, nghe mẹ kể chuyện này mà thấy thương tâm quá các mẹ, nên mình chia sẻ câu chuyện lên đây để các mẹ có con bị dây rốn quấn cổ lưu ý nhé!

Gần nhà mẹ mình ở quê, có bé kia mang thai 8 tháng. Cách đây nửa tháng nhỏ bắt xe ôm đi khám thai, bác sĩ bảo dây rốn quấn cổ 3 vòng và dặn về theo dõi kỹ thai máy, nếu phát hiện gì bất thường thì đến khám ngay lập tức không thì không sao. Trên đường về nhà, con bé lo quá mới ghé vào nhà cô bạn cùng lớp cấp 3 bán thuốc tây than thở.

Để mình kể thêm về tiệm thuốc tây nhà bạn cô bé nha. Thực chất, bạn cô bé này mới học lớp 12 rồi nghỉ, sau đó học qua lớp trung cấp dược mà cũng học không đến nơi đến chốn nữa, học giữa chừng rồi nghỉ nên cũng không có bằng hay chứng chỉ gì hết. Sau đó ba mẹ cô bé thuê bằng của một người khác và mở tiệm thuốc tây cho con mình bán tại nhà :(

Trở lại chuyện của cô bé mang thai 8 tháng, nghe bác sĩ nói vậy thấy lo lắng mới tâm sự cùng bạn thì cô bạn “dược sĩ” nói có loại thuốc uống dây rốn sẽ tự bung ra. Cô bé nghe lời bạn, lấy thuốc và uống ngay lập tức luôn. Uống xong qua hôm sau thai nằm yên luôn không máy đạp gì nữa, người nhà chở lên bệnh viện khám bác sĩ không nghe được tim thai nữa, em bé đã mất trong bụng mẹ khi được 8 tháng 10 ngày, thật là tội nghiệp.

Bác sĩ hỏi chuyện thì mới lòi ra việc uống thuốc. Mà đau cái là cô bạn “dược sĩ” học không đến nơi đến chốn đã cho cô bé uống thuốc làm bong nhau thai (loại thuốc này được dùng để phá thai đấy các mẹ, cơ chế của nó là làm tróc túi thai ra khỏi niêm mạc tử cung và tống thai ra ngoài trong vòng 48 giờ). Bác sĩ sau đó quá bực, mặc kệ cô bé khóc lóc và gia đình đau xót đã mắng cho một trận vì không nghe lời của bác sĩ mà nghe lời bậy bạ.

Sau chuyện đó, nhà cô bạn “dược sĩ” cũng đóng cửa tiệm thuốc tây luôn.

Đau lòng quá phải không các mẹ, mình kể chuyện của cô bé lên đây mong các mẹ không ném đá em ấy nhé :( vì chắc em đau khổ, dằn vặt vì sự thiếu hiểu biết của mình đã đủ rồi. Còn em dược sĩ dỏm, chắc cũng là một bài học khiến em day dứt và ân hận cả đời.

Cũng từng mang thai, sinh con, cũng từng có con bị dây rốn quấn cổ nên mình phần nào hiểu được những lo lắng của các mẹ nếu con rơi vào trường hợp này. Hôm nay mình chia sẻ với các mẹ đôi điều về dây rốn quấn cổ để các mẹ hiểu rõ hơn về nó và bớt lo lắng nha:

Dây rốn quấn cổ là tình trạng khá phổ biến trong thai kỳ. Thông thường, thai nhi sẽ tự thả vòng quấn cổ ra mà không cần bất cứ can thiệp gì từ bên ngoài. Tuy nhiên cũng có trường hợp thai nhi không thể tự tháo gỡ được dẫn đến bị suy dinh dưỡng, thiếu máu... Trường hợp thai nhi bị quấn cổ trong lúc chuyển dạ có thể bị tổn thương não, suy não, suy hô hấp, thậm chí chết ngay trong lúc chuyển dạ.

Việc thai nhi bị dây rốn quấn cổ là do rất nhiều nguyên nhân khác nhau dẫn đến, và mẹ có thể tự nhận biết thông qua việc theo dõi thai máy, trường hợp bị quấn cổ nặng thai nhi sẽ đạp nhiều, bất thường để thể hiện sự khó chịu của mình hay ngược lại bé mệt ít đạp, ít cử động.

Dù vậy không phải trường hợp dây rốn quấn cổ nào cũng gây nguy hiểm, hầu hết thai nhi sẽ tự nhả vòng quấn cổ ra mà không cần bất cứ can thiệp nào. Thai nhi vẫn có thể sinh hoạt và phát triển bình thường cho đến lúc chuyển dạ.

Thông thường, dây rốn quấn cổ bắt đầu xảy ra ở 3 tháng thai kỳ do lúc này thai nhi đã lớn, cử động xoay chuyển nhiều hơn trong khi bụng mẹ lại quá chật chội. Một số trường hợp khác xảy ra vào tháng thứ 5 - 6 của thai kỳ.

Theo đó, để phòng tránh những nguy cơ xấu nhất có thể xảy đến với thai nhi, mẹ cần:

- Tuân thủ lịch khám thai định kỳ;

- Theo dõi cử động thai thường xuyên, nhất là vào 3 tháng cuối thai kỳ. Nếu phát hiện bất cứ bất thường nào cần đi khám ngay không nhất thiết phải chờ đến lịch khám. Thai nhi bị tràng hoa quấn cổ bác sĩ sẽ tìm ra biện pháp can thiệp kịp thời để đảm bảo an toàn cho trẻ;

Cuối cùng, không dùng cách chữa mẹo hoặc nghe lời người không có chuyên môn (như trường hợp em kia) để dây rốn tự tuột ra hoặc xoa bụng thật nhiều để kích thích thai nhi tự tháo tràng hoa ra khỏi cổ… thực chất những việc làm này không mang lại tác dụng nào, ngược lại sẽ khiến tử cung co bóp nhiều hơn, tăng bất lợi cho thai nhi.

Vài chia sẻ của mình mong sẽ hữu ích cho các mẹ!

Xem thêm các bài viết khác