Làm phụ nữ sao mà khổ ghê các mẹ à, lo ăn học rồi chồng con, mang thai cực khổ, sinh đẻ đau đớn, thậm chí sinh xong thì lại gặp thêm những triệu chứng khác.

Vừa rồi em về quê ăn mừng đầy tháng cháu gái thì thấy chị gái đang bị nổi mẩn ngứa khắp cả người. Chị nói lúc sinh bé đầu chị cũng bị ngứa như vậy, ngứa điên cuồng mà không rõ nguyên nhân. Chị bị ngứa ngáy, mẩn đỏ khắp người, nhất là ở hai bên chân. Và tình trạng ngứa nhất thường là về ban đêm, nhiều khi không chịu được nên chị gãi sứt cả da và chảy máu.

Lúc đầu chị nghĩ là dị ứng bình thường để rồi sẽ tự hết, nhưng những ngày sau liên tục bị như vậy ngứa ngáy nổi mẩn rồi lan rộng ra khắp người. Nhất là mỗi khi đứng trước quạt, hoặc là mới đụng nước thì mề đay nổi từng mảng khắp người như đắp thêm những mảng da màu đỏ lồi hẳn lên nhìn rất kinh dị.

Nhiều lúc ngứa muốn điên lên, lại bận chăm con nhỏ nên đôi khi chị rất bực tức và cáu giận lây sang cả những người xung quanh. Cứ nổi ngứa mấy ngày thì hết rồi tự dưng lại bị lại, nhiều lần như vậy chị thấy khó chịu bực bội vô cùng.

Nhưng chị đâu dám uống thuốc lung tung, sợ thuốc tây làm ảnh hưởng đến nguồn sữa cho con bú, nên cứ âm thầm chịu đựng thôi. Em tìm hiểu giúp chị nguyên nhân thì thấy một mẹ này cũng chung tình trạng, dùng theo cách của chị bảo đảm hết ngứa sau 5 phút. Chị em thử cũng thành công, nên em copy lại của mẹ này để chia sẻ với các mẹ

webtretho

Chia sẻ cho mẹ nào khi sinh xong hoặc trở trời mà bị mề đay, bị mẩn ngứa thì các mẹ có thể áp dụng cách này sẽ hết ngay này.

Cứ nghĩ không hết vậy mà thử làm xem như thế nào mà hết luôn rồi.

Lá kinh giới giã nhỏ trộn với rượu trắng (rượu nấu) bôi ngay lên chỗ ngứa hết ngay sau 5 phút nhé

Hôm kia chân mình bị ngứa điên rồ cả người luôn đấy mình làm theo cách này đã hết luôn rồi.

Trường hợp này thấy rất nhiều mẹ sau khi đẻ bị, phải nói là khó chịu vô cùng ý, gãi và ngứa kinh khủng.

Đây là cách làm cực hiệu quả, cac mẹ thử làm xem nhé

Các mẹ nhớ kiêng đồ tanh tôm cua cá biển, thịt bò thịt gà đến khi khỏi nhé

Và đun nước kinh giới lên xông toàn thân cũng rất dễ chịu ạ

Đồng thời em còn thu thập được những bài thuốc dân gian rất an toàn cho mẹ bầu sau sinh, mà cũng vô cùng hiệu quả với việc trị ngứa cho da toàn thân. Em chia sẻ lại vì em thấy có khá nhiều mẹ cũng bị ngứa như chị gái em sau sinh đó.

1. Sử dụng lá ngải cứu

Các mẹ rửa sạch lá ngải cứu rồi đem rang chung với vài hạt muối trong 10 phút. Sau đó, cho ngải cứu vô một miếng vải mỏng rồi chườm nóng lên vùng da bị mẩn ngứa, sau vài lần chườm lên, các mẹ sẽ thấy vùng da bị ngứa không còn dấu hiệu của ngứa.

2. Sử dụng lá khế

- Cách 1: Các mẹ chuẩn bị một nắm lá khế đem rang nóng rồi dùng chườm lên vùng da bị nổi ngứa, mẩn đỏ. Thực hiện vài lần liên tục, nếu thuốc nguội thì cứ rang nóng lại chườm sẽ giúp nhanh chóng bỏ được cơn ngứa đấy nhé.

- Cách 2: Hãy dùng vỏ, thân, lá, cành khế đem nấu nước tắm hàng ngày cũng có thể giúp các mẹ giảm ngứa nhanh chóng.

3. Kết hợp gừng và đường cát

Gừng rửa sạch sau đó cho 1 thìa giấm và 2 thìa đường vào cho một chút nước và đun nhỏ lửa khoảng 10 phút thì nhắc ra lọc bỏ bả lấy nước. Dùng nước này uống khi còn ấm khoảng 2 lần một ngày, nước gừng sẽ làm ấm cơ thể, hạn chế cơn ngứa ngáy khó chịu xuất hiện,còn làm ấm cơ thể cho mẹ sau sinh.

4. Dùng lá kinh giới

Dùng toàn thân cây kinh giới đem rửa sạch và đun sôi khoảng 10 phút thì lấy ra trùm chăn xông hơi cho tới khi nào nước nguội hẳn. Làm liên tục sẽ thấy công dụng trị mẩn ngứa phát huy hiệu quả!

Các mẹ nếu bị thì dùng thử những cách này xem sao nhé!

webtretho

Hình ảnh mang tính chất minh họa

Xem video: Tắm lá thuốc của người Dao đỏ- Lá tắm sau sinh cho bà bầu

zs3FGEaq3G

Đọc ngay những điều này để không sốc ngất với cuộc sống mẹ bỉm sữa sau sinh con

Chẳng còn thâm nách, thâm bẹn, mà nhũ hoa cũng trắng hồng sau sinh chồng thích mê nhờ "tuyệt đỉnh bí kíp" này

Sinh con da trắng, môi đỏ đẹp như Tây ai nhìn cũng yêu dù bố mẹ da ngăm. Bí quyết của em là…