Đã 3 tháng trôi qua rồi nhưng em vẫn chẳng thể nào quên được cái ngày đen tối đó. Cái ngày em chính thức không còn con yêu trong bụng mình nữa. Các mẹ nào đã từng sẩy thai như em chắc sẽ hiểu cảm giác của em, đau đớn lắm các mẹ ạ.

Và mục đích em lên đây không phải để bán than, em chỉ muốn chia sẻ cùng các mẹ trường hợp em gặp phải để các mẹ biết tránh đưa con vào cửa tử như em, nhất là những mẹ mang thai 3 tháng đầu và bị đau dạ dày.

Trước khi mang bầu, em bị đau tử rất nhiều. Dù em chạy chữa và uống nhiều thuốc tây nhưng không khỏi, sau đó em được mẹ chồng chỉ uống nghệ + mật ong sẽ chóng khỏi. Và quả thật, em uống vào đã thấy hiệu quả ngay không còn đau bao tử nữa.

Rồi sau đó em mang bầu, lúc đi khám là được 7 tuần rồi ạ. Song song đó chứng đau bao tử trở lại và càng khiến em khó chịu hơn vì cứ nôn ói suốt. Không biết các mẹ khác sao chứ em nghén ói đến mật xanh mật vàng luôn, mỗi lần như thế bao tử lại đau rất khó chịu.

Trong thời gian chờ mẹ chồng ngoài quê mua nghệ + mật ong gửi vô, em đến khám bác sĩ xin thuốc uống. Uống thuốc được 2 hôm, mật và nghệ tươi được gửi vào nên em ngưng uống thuốc chuyển qua uống nghệ tươi.

Mà mấy đợt trước mẹ chồng toàn gửi nghệ vàng, đợt này lại gửi nghệ đen, mẹ bảo có bầu lại đau bao tử uống nghệ đen hay hơn. Chưa hết, mẹ còn bảo “Để nhanh khỏi, ngày 2 lần sáng và tối con giã nghệ đen tươi lấy nước pha với mật ong uống nhé! Ngoài này mẹ thấy mấy chị có bầu đau bao tử cúng uống”.

Bữa đầu uống em thấy công hiệu thật các mẹ ạ, hết đau bao tử ngay, trộm vía em ăn cũng ngon hơn và bớt nghén nữa. Gọi điện về thông báo kết quả cho mẹ chồng, mẹ bảo nếu hiệu quả vậy thì uống thêm đi. Thế là em uống liên tiếp trong vài ngày sau nữa mà không hề biết mình đang trực tiếp giết con.

Một buổi sáng khi em đi vệ sinh bỗng thấy máu chảy ra, mới đầu ít thôi, sau bắt đầu nhiều kiểu như có kinh ấy, nhìn kỹ em thấy một cục máu như máu kinh vón cục, nhưng to hơn rơi ra, bụng đau râm ran. Mà em ngu lắm các mẹ ạ, không biết đó là thai ra đâu. Hãi quá, lại gọi điện cho mẹ chồng hỏi, mẹ bảo chắc có thể do động thai và bảo em nằm nghỉ. Thời điểm này thai em được 8 tuần, tròn 2 tháng em hạnh phúc với thiên chức làm mẹ.

Em xin nghỉ làm và đến bệnh viện khám. Chị bác sĩ bảo em sẩy thai rồi các mẹ ạ. Nguyên nhân được bác đưa ra có thể do thai em có vấn đề nên sẩy sớm và khuyên em đừng buồn về nghỉ ngơi, tịnh dưỡng rồi có thai lại. Lời bác nhẹ nhàng mà em nghe như có ngàn mũi kim đâm qua ngực mình, đau kinh khủng luôn. Và lúc đó em cũng không hề biết nghệ + mật ong là nguyên nhân khiến em sẩy thai cho đến khi em tình cờ đi khám đông y.

Trong lúc ngồi nói chuyện, em có kể em bị sẩy thai rồi dẫn ra chuyện lúc mang thai đau bao tử có uống nghệ đen với mật ong thì bác sĩ bảo:

- Thôi, xong. Nghệ với mật ong trị đau bao tử rất tốt, nhưng mang thai thì không nên uống nhất là 3 tháng đầu. Người lớn trong nhà con không chỉ bảo con sao?

Thấy em ngớ người. Bác sĩ giải thích tiếp:

Có 2 loại nghệ vàng và nghệ đen, loại nào cũng chữa viêm dạ dày rất tốt. Tuy nhiên nó có tính nóng, phá huyết dễ co bóp tử cung sẩy thai nên không dùng cho bà bầu, nhất là bầu 3 tháng đầu. Cụ thể:

- Nghệ đen gọi là nga truật, đông y xếp nó vào nhóm thuốc có tác dụng phá huyết mạnh (thường dùng để chữa viêm dạ dày, rối loạn kinh nguyệt) và kỵ với bà bầu, nhất là thai yếu, mang thai 3 tháng đầu vì dễ gây sẩy thai.

- Nghệ vàng tuy hoạt tính không mạnh băng nghệ đen nhưng cũng không nên dùng, vì nếu dùng nhiều nó cũng có khả năng gây sẩy thai.

Chưa kể trong thai kỳ, dù đang ở những tháng giữa và tháng cuối nếu dùng nghệ quá liều, hơn 10g/ngày, cũng có thể gây nhiễm độc thai nghén, ảnh hưởng đến sự phát triển của thai nhi, gây sẩy thai.

Nỗi buồn đau mất con mới vơi đi chút ít, giờ ngồi nghe bác sĩ phân tích tác hại của nghệ đối với bà bầu khi sử dụng quá liều càng khiến em day dứt và thấy tội lỗi hơn, em cảm giác như chính mình là người giết chết con vậy, dù điều này em không hề biết.

Em chia sẻ nỗi lòng của mình lên đây hy vọng các mẹ đừng mắc phải sai lầm chết người như em ạ. Bất cứ thực phẩm nào, có tác dụng thế nào nhưng nếu không biết cách dùng hoặc quá lạm dụng cũng sẽ gây hậu quả đáng tiếc. Mong các mẹ thận trọng.

Xem thêm các bài viết khác