Nói tới hải sản thì ai mà chả thèm, người bình thường còn nuốt nước miếng ừng ực huống chi là bà bầu đúng không các mẹ? Nhớ lại hồi bầu, em bị nghén sấp mặt, cứ thấy đồ ăn là ói tới mật xanh, vậy mà riêng hải sản ăn vô tư. Chồng em suốt ngày trêu hai mẹ con là nghén khôn khiếp, lựa thứ ngon đắt tiền mà nghén thôi. Hihi.

Mặc dù lúc đó vợ chồng em vẫn cảnh ở nhà thuê, làm công ăn lương không dư dả gì mấy nhưng chồng bảo bầu bì em thích gì cũng bỏ tiền ra cho ăn thoải mái để bổ thai, chứ mai mốt đẻ con rồi có muốn ăn cho con cũng không được nữa. Với lại tiền hết có thể làm kiếm sau chứ con đẻ ra mà ốm yếu còi cọc, kém thông minh thì tội cho con lắm.

Đúng thật đó các mẹ à, thường thường bầu bì mẹ thèm gì là cơ thể và bào thai đang thiếu chất món đó á. Em không hiểu tại sao lại hay đến vậy, chỉ nhớ có lần đọc báo thấy người ta ghi là nếu thiếu chất gì thì nhau thai sẽ tiết ra chất báo hiệu về hệ thần kinh, rồi hệ thần kinh sẽ phản xạ gây cảm giác thèm thuồng muốn ăn cho mẹ. Chả biết có đúng không mà nghe cũng có lý.

Công nhận em thèm cũng khôn thiệt, toàn thèm mấy món hải sản ngon bổ, giàu đạm và canxi, ăn nhiều chả trách sao đẻ con ra nhìn “một cục” ú nu yêu ơi là yêu, da căng hồng không có chỗ nào nhăn nheo hết á. Càng lớn chân tay càng dài thòng lòng và khoản lanh lợi thì khỏi phải nói, như sáo ý. Vợ chồng em coi con như cục vàng, cưng ơi là cưng.

Mẹ nào đang bầu bì mà cũng thèm hải sản như em thì đừng tiếc tiền, cứ ăn đi, có nhiều ăn nhiều, có ít ăn ít. Tuần ăn sang chảnh 1-2 bữa cho con khỏe con lớn thì có đáng là bao! Theo em nhớ không nhầm thì bác sĩ khuyên mẹ bầu tuần phải ăn tầm 350-400gr hải sản đấy ạ. À hồi đó chồng hay cho em ăn 7 món hải sản cực bổ lại ngon bá chấy bọ chét này nè. Các mẹ tham khảo bảo chồng dắt đi ăn nha, hoặc ra siêu thị, chợ mua về tự nấu ăn cho an toàn càng tốt. Gì chứ vụ món ngon nhà làm là em ủng hộ hai chân hai tay luôn!

1/ Cua ghẹ biển

Cua ghẹ là loại hải sản giàu đạm, canxi cùng nhiều chất bổ khác. Bà bầu thường xuyên ăn cua ghẹ sẽ không lo thiếu hụt canxi trong thai kỳ, em bé cũng khỏe khoắn, cứng cáp hơn khi chào đời nữa đó. 1 tuần các mẹ nên ăn ít nhất 1-2 con ghẹ biển nha.

Nên chọn mua cua ghẹ còn sống, hoặc chí ít phải tươi ngon và chắc thịt đem về luộc hấp tùy ý. Có thể biến tấu thành nhiều món khác hấp dẫn như: lẩu cua, ghẹ rang muối, ghẹ sốt bơ... Trời ơi nhắc đến lại thèm thuồng quá chừng, chắc tối nay phải ăn món này mới được.

Cua ghẹ hấp

Càng cua nấu ngô sốt bơ

Cua sốt me

2/ Mực

Tin hấp dẫn nhất em muốn chia sẻ với các mẹ là mực chính là loại hải sản có hàm lượng thủy ngân thấp nhất. Do đó, bà bầu ăn mực không lo thai nhi bị ảnh hưởng. Tuy nhiên, các mẹ nên chọn mua mực tươi không ngâm hóa chất và nhớ bóc bỏ túi mực đen trước khi nấu nha.

Mực trứng nướng sa tế

Mực hấp

Mực trứng hấp hành sả ớt

Mực nhồi thịt

3/ Hàu sữa

Hàu sữa là loại hải sản bổ sung dinh dưỡng cho bà bầu vì nó dồi dào sắt, canxi, vitamin B12. Ngoài tác dụng bồi bổ máu cho cơ thể lẫn bào thai, nó còn giúp mẹ đỡ chóng mặt. Tuy nhiên, mẹ chỉ nên ăn hàu đã được làm sạch và nấu chín để tránh đau bụng, mắc bệnh đường tiêu hóa.

Hàu sữa nướng mỡ hành

4/ Tôm

Em thấy tôm có vẻ quen thuộc và rẻ nhất thì phải. Các mẹ đừng xem thường nó nha, phải ăn cật lực để con mau tăng ký và kéo dài xương chân nữa. Hồi em mỗi lần cuối tháng thấy căng căng vụ tiền bạc là lại ăn tôm thay vì ăn các món hải sản đắt tiền khác. Mà nhớ tôm các mẹ để nguyên vỏ mà chế biến, khi ăn hãy bóc vỏ để đỡ mất chất và không ảnh hưởng hệ tiêu hóa.

Tôm hấp bia

Tôm nướng sa tế

5/ Cá hồi

Cá hồi khá béo, giàu dinh dưỡng và DHA, omega... Các mẹ có thể mua cá hồi ở các siêu thị về chế biến thành nhiều món ngon hấp dẫn như: canh chua cá hồi, cá hồi áp chảo, cá hồi sốt chanh dây... Nhớ là chỉ nên ăn cá hồi đã nấu chín chứ đừng ăn mấy món shushi cá hồi sống nha, vì đồ ăn tái hoặc sống thì không tốt cho bà bầu.

Cá hồi áp chảo nướng chanh tươi

6/ Ốc biển

Ốc cũng rất giàu dưỡng chất nhưng bà bầu không nên ăn nhiều, đặc biệt là những loại ốc nước ngọt sống ở ao hồ, sông suối. Tại vì chúng rất hay bị nhiễm giun sán. Nếu thèm ốc quá không cưỡng nổi thì mẹ nên chọn các loại ốc biển để ăn sẽ đỡ nguy hiểm hơn. Cũng nhớ là chúng phải tươi ngon, được làm sạch và chế biến kĩ nha, không là ăn lại đau bụng đấy.

Ốc biển xào

Ốc biển sốt bơ tỏi

7/ Các loại cá biển có kích thước nhỏ

Cá biển ăn khá ngon và bổ nhưng với bà bầu, con nít, trẻ nhỏ thì chỉ nên ăn những loại cá có kích thước càng nhỏ càng tốt. Vì những loại này có thể nhai được cả xương, ít nhiễm độc thủy ngân, lâu ngán... Em thì thích ăn cá cơm, cá mòi, cá nục... nhỏ nhỏ thôi mà ngon hơn nhiều so với các loại cá lớn.

Cá cơm kho nghệ

(Nguồn ảnh trong bài: Internet)