Chuyện của chị họ em đấy ạ!

Chị mang bầu 8 tháng, vừa chấm dứt thai kỳ cách đây 1 tháng. Điều đáng buồn và đau xót là chị tuân thủ lịch khám thai rất đều đặn, nhưng phải đến tháng thứ 8 của thai kỳ bác sĩ mới phát hiện ra bệnh ở thai nhi và yêu cầu chị chấm dứt thai kỳ luôn vì có đẻ ra con cũng không nuôi được.

Nhận kết quả của bác sĩ đầu tiên, chị giấu chồng lén đến bác sĩ thứ 2 khám tiếp, kết quả vẫn như vậy. Vẫn không tin, chị đến bác sĩ thứ 3 và kết quả cũng như vậy. Chị cầm 3 tờ kết quả về cho gia đình xem và quyết định vào Từ Dũ làm thủ tục bỏ con như lời tư vấn của các bác sĩ. Đau và thương nhất là những thứ như quần áo, nôi, xe đẩy… dành cho trẻ sơ sinh chị đều đã mua, đã giặt sạch sẽ hết để chuẩn bị đón con chào đời. Nhưng phút chót thành ra như vậy, chị đau khổ đến mức không khóc được và cứ như người mất hồn vậy, thương gì đâu!

Các mẹ có biết em bé của chị ấy bị gì không, bị giãn não thất nặng, đường kính vòng đầu của thai nhi 20mm đấy ạ! Đó là một trong những lý do khi đi khám thai em bé của các mẹ bao giờ cũng được bác sĩ đo vòng đầu, và cả những em bé sinh ra cũng được đo vòng đầu cẩn thận.

Giãn não thất là gì?

Từ tuần thứ 6 của thai kỳ, các khoang não của thai nhi sẽ sản sinh tủy sống. Phần dịch tủy này sẽ di chuyển vào các khoang trước khi đến não. Chứng giãn não thất diễn ra khi dịch tủy não bị tắc nghẽn hoặc ứ đọng tạo nên giãn não thất và úng thủy não với phần mô não ngày càng ít đi do não thất bị giãn rộng ra.

Giãn não thất nếu có đường kính 15mm được gọi là não úng thủy – một di tật thần kinh nghiêm trọng làm ảnh hưởng đến cuộc đời của trẻ sau khi sinh ra.

Các trường hợp giãn não thất

Giãn não thất có thể phát hiện bằng siêu âm trong bất cứ giai đoạn thai kỳ nào.

Với những trường hợp giãn não thất nhẹ có đường kính < 10mm , bác sĩ sẽ yêu cầu tiếp tục theo dõi từ trong bào thai cho đến khi sinh ra. Một số trường hợp khi sinh ra bệnh sẽ tự thoái lui không cần điều trị, những trường hợp khác sẽ có can thiệp nếu phát hiện trẻ đầu trẻ có vấn đề.

Với trường hợp giãn não thất nặng, có đường kính > 10mm (từ >10mm – 15mm) hay còn gọi là não úng thủy hầu hết bác sĩ sẽ đưa ra lời khuyên chấm dứt thai kỳ. Vì nếu sinh ra trẻ sẽ bị liệt các chi, rối loạn chứng năng vùng lều, sẽ để lại gánh nặng cho gia đình và xã hội về sau.

Nguyên nhân thai nhi bị giãn não thất

Có rất nhiều nguyên nhân gây nên tình trạng giãn não thất ở thai nhi, mà bất thường nhiễm sắc thể là một trong những nguyên nhân điển hình. Dưới đây là liệt kê đầy đủ các nguyên nhân:

+ Bất thường nhiễm sắc thể

+ Xuất huyết, nhiễm trùng

+ Do não úng thủy hay các dị tật thần kinh khác như hội chứng chiari, thoát vị màng não, các bất thường hố sau…

Các mẹ ạ, ngoài những trường hợp trẻ bị giãn não thất và phát hiện trong thai kỳ, có biện pháp xử lý kịp thời, thì còn có những trường hợp không phát hiện được cho đến khi sinh ra. Do đó, khi phát hiện con có vòng đầu to bất thường cần mang trẻ đến bác sĩ khám ngay để khám nhé!

Cũng là một người mẹ có con nhỏ, nên em dù rất đau lòng với câu chuyện của chị em, nhưng em kể lại cho các mẹ nghe hy vọng các mẹ có thêm kiến thức về các căn bệnh có thể gặp trong thai kỳ, đồng thời ý thức hơn về việc đi khám thai trong thai kỳ. Bởi với một số trường hợp giãn não thất nếu phát hiện sớm, theo dõi thường xuyên trong thai kỳ, con sinh ra được can thiệp sớm thì cơ hội trẻ phát triển sẽ gần như bình thường.

Xem thêm các bài viết khác