Mang bầu đã vất vả rồi, ấy vậy mà có mẹ còn bị nghén nữa thì vất vả mệt mỏi lên gấp đôi cơ. Khi mang bầu, cơ địa thay đổi nên dẫn đến tình trạng mẹ bị nghén lúc thai kỳ. Mẹ có cố gắng ăn bao nhiêu đi nữa thì cũng bị cho ra hết ý.

Có khi chưa ăn được gì, chỉ ngửi thấy mùi thôi là đã muốn nôn ói ra rồi chứ chưa nói là ăn vào. Cứ như vậy khiến cho mẹ bầu rất là mệt mỏi, kèm theo suy nhược thai kỳ thật là không tốt cho bé, bé không có đủ dinh dưỡng để phát triển nữa. Có những mẹ bầu suy nhược quá còn phải tiếp nước lên xuống suốt quá trình thai kỳ. Khi mang bầu bé, mình cũng từng trải qua giai đoạn ốm nghén.

Nó thật không đơn giản chút nào, lúc đó, mình dị ứng với rất nhiều mùi khác nhau mà càng mùi nồng nặc mình lại càng cảm giác buồn nôn và khó chịu trong người. Không những vậy, có khi cả ngày mình chẳng thể ăn được chút gì vào bụng ý, khiến cho nhiều đêm đói lả không tài nào ngủ được, đành phải tiếp nước để hồi phục sức khỏe.

hình ảnh

Mãi sau mình nghĩ cách để khắc phục tình trạng nghén mùi thức ăn, có khi ăn đưa thức ăn vào miệng mình hay bịt mũi để không ngửi thấy mùi thức ăn sẽ không cảm giác buồn nôn nữa. Cũng có khi mình vò lá chanh xoa lên mũi để mùi thức ăn mình ngửi thấy khi ăn sẽ giảm đi và sẽ ăn được thôi. Bên cạnh đó, mình cũng hay dùng nước trái cây tươi để làm giảm mỗi khi cơn nghén đến.

Dần dần, không hiểu từ lúc nào mà sau 3 tháng tình trạng nghén của mình giảm rõ rệt, mình bắt đầu ăn được những thức ăn giàu dinh dưỡng tốt cho bé nhé. Không biết có phải do mình áp dụng đúng biện pháp không mà cơn nghén dần biến mất luôn nhé. Các mẹ mà nghén như mình thì cũng nên tham khảo xem hợp với các mẹ không nhé.