Cuối tuần vừa rồi em đi khám thai, tình cờ gặp PGS. TS. BS Nguyễn Thị Lâm, Nguyên Phó Viện trưởng Viện Dinh dưỡng Quốc gia, Cố vấn chuyên môn về Nghiên cứu Dinh dưỡng và Phát triển sản phẩm của VPMilk, nghe được nhiều điều hữu ích quá ạ, chia sẻ cùng các mẹ.

webtretho

PGS. BS Nguyễn Thị Lâm, Nguyên Phó Viện trưởng Viện Dinh dưỡng Quốc gia.

PGS. TS. BS Nguyễn Thị Lâm chia sẻ: “Nhiều mẹ bầu cho rằng khi bầu bì phải xấu xí thì con sinh ra mới xinh đẹp, vì thế mà nhiều mẹ không bao giờ trang điểm, hay làm đẹp, điều này hết sức sai lầm nha mẹ. Khoa học đã chứng minh, trong thời gian mang thai, tâm trạng của mẹ tốt, tinh thần vui vẻ, hạnh phúc thì con sinh ra sẽ khỏe mạnh, lạc quan, và hay cười. Nếu mẹ cứ để cho cơ thể phì nhiêu, da mặt thì thâm nám, sần sùi không được chăm sóc thì hỏi mẹ có vui lên được không? Nhất là các mẹ vẫn đi làm trong thời gian bầu bì, đôi khi phải ra ngoài gặp đối tác, thì phải càng chú trọng hơn vẻ bề ngoài của mình, vì để thành công trong bất cứ công việc gì, ấn tượng ban đầu vô cùng quan trọng nha các mẹ. Chưa kể mẹ để cho mình xấu xí, có người đùa ác gọi là “nái sề”, hỏi mẹ có vui không, tất nhiên là không vui, mà tâm trạng mẹ không vui là ảnh hưởng đến con liền. Khi mẹ tức giận, mẹ cáu gắt, hay mẹ buồn là con cảm nhận được hết, không khéo mẹ làm con bị trầm cảm trong bụng đấy.

Nhiều người còn bảo là khi mang thai mẹ không được trang điểm, làm đẹp, vì như thế sẽ lấy hết phần đẹp của con. Đôi khi các mẹ cứ dựa vào cớ này cớ kia để cho phép bản thân lười biếng. Làm sao mà mẹ xinh đẹp, mẹ rạng rỡ lại sinh con xấu được, nghe hết sức vô lý.”

Em có cô em họ rất xinh đẹp, từng nét trên gương mặt phải nói là hoàn hảo, với mắt sâu, da trắng hồng và mũi cao thiệt cao, không có nét nào chê được. Hồi cô ấy mang bầu cũng nghe theo các lời khuyên truyền miệng, không bao giờ trang điểm, và cũng không bao giờ xuất hiện trong bất kì tấm hình nào, vì cô ấy cho rằng mẹ bầu chụp hình, con sẽ bị mất duyên, cứ đi đâu mà người khác chĩa máy ảnh vào là cô ấy né ra liền, xua tay lia lịa. Rồi trong thời gian mang bầu cô ấy lại gặp phải nhiều chuyện không vui, kết quả con cô ấy sinh non, bị suy dinh dưỡng, không thừa hưởng nét nào của mẹ, bé sinh ra da nhăn nheo, ngâm đen luôn, giờ 16 tháng còn chưa ngồi vững. Em kể câu chuyện này ra đây, chủ yếu cho các mẹ thấy là mẹ bầu điều quan trọng là phải ăn uống đủ chất cho con phát triển, cả về thể chất và trí não. Mẹ đừng lười uống sữa bầu để con thiệt thòi nhé, nhất là mẹ nào bị nghén không ăn uống ngon miệng được, thì mỗi ngày nên uống 3 ly sữa bầu nha. Thật ra uống sữa bầu dễ bị ngán lắm, mẹ nào có bầu chắc biết rồi, nhưng mẹ có thể tìm loại sữa bầu có hương vị Dark Chocolate như sữa IQLac Pro nha, dễ uống lắm luôn. Ngoài ra, mẹ cần giữ cho con luôn trong trạng thái vui vẻ, yêu đời mới là tốt nhất.

Hồi em bầu bì, em ăn uống vô tư lắm, em thích gì thì em ăn đó, em quan niệm em thèm gì là con trong bụng đang thiếu. Em ăn nhiều trái cây, uống nhiều nước ép, và em luôn ra ngoài với trang phục gọn gàng, tươm tất, khi cần thiết em vẫn mang giày cao gót nhé, với độ cao vừa phải, hợp với bà bầu. Khi đi tiệc hay đi gặp khách hàng, bạn bè, em vẫn trang điểm nhẹ, em chọn mỹ phẩm dòng thiên nhiên dành cho mẹ bầu, mà em cũng không làm gì nhiều, em chỉ kẻ chút chân mày, thoa chút son môi, cột tóc cao hoặc tết bím, thế là đủ xinh tươi! Còn về da mặt, mẹ cứ uống nhiều nước, nước âm ấm càng tốt, và ngủ đủ giấc, đảm bảo da mặt mẹ không đẹp như hoa hậu thì cũng đủ độ sáng mịn nhé :)

webtretho

Ca sĩ Đoan Trang cũng chọn sản phẩm sữa bầu vị Dark Chocolate vì vị ngon và dễ uống.

Khi mẹ tự tin về nhan sắc khi bầu bì thì không lí do gì mẹ lại ngại việc chụp hình nhé! Việc không trang điểm, không chụp hình làm cho cả mẹ và con bị thiệt thòi đấy. Rất nhiều mẹ đã tiếc hùi hụi khi không lưu lại khoảnh khắc mình bầu bì, giờ muốn cho con xem lại giai đoạn con còn nằm trong bụng mẹ, để con biết mẹ đã vất vả như thế nào khi mang con 9 tháng 10 ngày trong bụng. Và một điều mà chắc nhiều mẹ không biết, khi mẹ mang bầu mẹ cũng sẽ rất quyến rũ với chiếc bụng to, vòng 1 to, căng tròn mà mẹ sẽ không bao giờ có được sau khi đã sinh con :) Vì thế hãy lưu giữ lại những khoảnh khắc xinh đẹp hiếm hoi này của mình, mà chỉ khi có bầu mình mới có được nha mẹ!

Con em không phải khoe chứ, con có nước da sáng, gương mặt thanh tú với khuôn miệng hay cười, lúm đồng tiền sâu hoắm đáng yêu, ai gặp cũng muốn cưng nựng! Nếu mẹ muốn sinh con ra tự tin, rạng rỡ và xinh đẹp thì mẹ hãy cứ đẹp theo cách của mẹ nhé!