Chuyện xảy ra với em cách đây 3 năm về trước rồi, giờ mỗi khi nghĩ lại là em thấy kinh hoàng hệt như mình vừa trải qua cơn ác mộng vậy. Em viết lên đây chia sẻ với các mẹ sắp sinh con biết để tránh nha, chồng có đòi hỏi thì cũng đừng gần gũi quá sớm kẻo mang họa vào thân.

Em sinh thường, được 2 tuần thì mẹ đẻ có việc nên phải về quê hẹn 2 tuần sau lên lại, mẹ chồng em thì ở nước ngoài. Nhà chỉ còn lại 2 vợ chồng. Một tối con ngủ, chồng mon men đến bên cạnh em thỏ thẻ:

- Em ơi, em bắt anh nhịn lâu quá rồi, em khỏe chưa chiến nha!

Mới đầu em định không cho vì lúc về mẹ em có dặn đi dặn lại không được gần chồng quá sớm, phải đợi sau 3 tháng nếu không đổ bệnh lại khổ. Bị em từ chối chồng buồn thiu bỏ ra ngoài phòng khách bấm bấm điện thoại, em nhìn cảnh đó tự nhiên vừa thấy thương thương vừa lo lo. Thương chồng nhịn quá lâu, lo không đáp ứng chồng sanh tật gái gú, với lại em thấy vết thương tầng sinh môn cũng đã lành nên thôi… chìu chồng một lần. Vậy là em kéo chồng vào “tân hôn” lại lần 2. Một đêm đầy cuồng nhiệt, nồng nàn sau suốt 9 tháng trời không chăn gối.

5 ngày sau, chồng lại khều khều bảo tranh thủ tí để mẹ lên thì hết cơ hội. Thương chồng, vả lại em thấy vết khâu tầng sinh môn không ảnh hưởng gì sau đêm đầu tiên nên mạnh dạn hơn. Không ngờ, họa từ đây mà ra.

Sau khi quan hệ, 3 ngày sau em thấy người sốt nhẹ và hơi khó chịu, âm đạo sợ vào thấy đau đau. Nghĩ rằng mình bị cảm thông thường nên em kêu chồng mua lá về cho em xông và ăn cháo hành giải cảm. Nhưng bệnh không hết, em vẫn tiếp tục bị sốt, lần này bụng dưới râm râm đau và sản dịch ngỡ hết bỗng ra trở lại giống như đang hành kinh vậy, còn có mùi hôi nữa. Không yên tâm, em bả chồng ở nhà trông con em đến bệnh viện khám.

Kết quả, bác sĩ bảo em bị nhiễm khuẩn sau sinh, vết khâu tầng sinh môn tuy đã lành giờ có dấu hiệu nhiễm trùng. Rồi tự dưng bác ngồi phân tích cho em những tác hại của việc quan hệ quá sớm, vầy nè (em nghĩ bác biết nguyên nhân nhưng tế nhị không nói):

Thời gian phù hợp để quan hệ trở lại: Tùy thuộc vào cơ địa của từng người, sẽ có người hồi phục vết thương nhanh, nhưng cũng có người lâu. Nhưng không vì vậy mà quan hệ tình dục quá sớm. Phụ nữ tốt nhất nên kiêng quan hệ vợ chống ít nhất từ 6 – 8 tuần, vì cơ thể sau sinh, tử cung cần từng ấy thời gian để hồi phục lại như ban đầu.

Dễ bị nhiễm trùng: Quan hệ sớm có thể ảnh hưởng tới vết mổ sau sinh, nhiều trường hợp “yêu” quá mạnh có thể làm đứt chỉ, bục vết khâu. Trường hợp người vợ chưa sạch sản dịch, cổ tửng cung vẫn còn mở sẽ khiến vùng kín dễ bị nhiễm khuẩn, tai biến sản khoa. Chưa kể người chồng khi hành sự, nếu không vệ sinh sạch sẽ “cậu nhỏ”, khả năng gây viêm nhiễm cho vợ cũng rất cao.

Vỡ kế hoạch: Nhiều người đinh ninh phụ nữ cho con bú thì chưa thể có thai. Tuy nhiên một số người quá trình rụng trứng trở lại rất sớm nên chuyện thụ thai sau vài tháng đầu sinh con không phải hiếm. Do đó cần kiêng cữ cẩn thận, nếu quan hệ trở lại nên sử dụng các biện pháp tránh thai cho an toàn.

Hy vọng với những gì em chia sẻ, mẹ nào đang có ý định chiến sớm trở lại lưu ý để tránh bị như em nha!

webtretho

Ảnh minh họa

Xem thêm các bài khác

Xem thêm clip chăm sóc sau sinh
http://www.webtretho.com/video/wp-content/uploads/sites/43/2017/04/lOY4zlooM2-480x359.jpg