Các mẹ ơi, hôm qua em có xem 1 bài viết mới sực nhớ ra mình có kinh nghiệm hay để chia sẻ với các mẹ sau sinh. Nhân nay rảnh, em viết vài dòng, các mẹ nào bị tróc trụi tóc sau khi sinh thì vào đọc nha!

Vốn tóc em là dạng tóc tơ, vừa mỏng vừa ít lại rất yếu. Thành ra sau sinh em sợ nhất là rụng tóc. Sợ còn hơn sợ vết đau tầng sinh môn cơ ạ. Chẳng ngờ cái em lo không thừa.

Lúc vừa sinh thằng cu xong 3 tháng, một lần gội đầu em vo được cả nắm tóc rụng, cầm mà run cả tay. Sau vào lau đầu vuốt tới đâu, tóc lại rụng chùm chùm tới đó. Em thiếu điều mém xỉu các mẹ ạ! Tối về, chồng thấy em bỏ bữa hỏi chuyện, em tủi thân quá khóc như mưa luôn!

Thôi thì dầu sao chồng cũng còn an ủi. Đêm đó, nhờ chồng nói ngọt vài câu nên em bớt hãi. Sáng hôm sau, lúc đang tranh thủ nhặt rau, chồng lụi cụi tay xách, tay cầm đem về nào là bồ kết, sả, chanh rồi cả thứ cỏ gì đấy. Anh chỉ vào bảo “Em chịu khó nấu mà gội hàng ngày. Anh phải bao chầu ốc cho con bé đồng nghiệp nó mới chỉ cho đấy!”.

Nhìn chồng kể, cái mặt hớn hở như bắt được vàng thấy mà thương. Thế là theo cách chồng chỉ, em chăm nấu hàng ngày. Dùng nước gội. Nào ngờ đâu, mới gội được 2 tuần mà tóc mọc khiếp lắm. Vừa dài nhanh vừa dày khỏe nữa. Đến nỗi em tóc ít mà cũng sợ rậm, phải hãm bớt, chỉ nấu mỗi tuần có 2 lần.

Mẹ nào bị tóc rụng nhiều sau sinh, muốn mọc nhanh và dày như trước thì làm cách chồng em chỉ xem nha:

Chuẩn bị:

- 1 bó cỏ mần trầu khoảng 30g

- 5 trái bồ kết

- 6 trái chanh

- Vài lá sả

Cách làm:

Bước 1: Đem rửa sạch tất cả nguyên liệu.

Bước 2: Cho vào nồi nước, trừ chanh nấu sôi cho tất cả nguyên liệu ra hết chất. Khâu này mất khoảng ít nhất 30 phút. Nước càng đậm chất lá càng tốt.

Bước 3: Để nước nguội, còn hơi ấm, sau đó vắt chanh vào.

Bước 4: Chia nước dùng làm 2 phần. Một dùng để gội lần 1. Sau khi sạch đầu lần 1, dùng nước còn lại gội sạch.

Bước 5: Lấy khăn thấm. Để đầu trong khoảng 30 phút, không gội lại nước.

Mẹ nào có cảm giác không sạch thì gội lại đầu. Còn nếu không, cứ để vậy cũng chẳng sao, qua hôm sau lại gội.

Đây là cách em đã làm để tóc mọc dày mượt hơn. Bây giờ tóc em còn dày và mượt hơn trước. Không ai tin là em vừa sinh đẻ dậy luôn á! Giá như trước kia ông xã biết sớm, mách sớm thì em đã đẹp sớm hơn rồi không chừng, các mẹ nhỉ!!!

Xem thêm các bài viết liên quan tại đây:

Cách quá hay giúp mẹ giảm hẳn tóc rụng từng chùm sau khi sinh con

Bí quyết dưỡng tóc bóng mượt và dày đẹp sau sinh

Con em 3 tháng tăng 7,9kg nhờ sữa mẹ thơm ngon sau khi uống thứ nước tự nấu, rẻ như cho không

Xem thêm clip: Tóc rụng như mưa cũng hết chỉ nhờ 1 quả khế

http://www.webtretho.com/video/wp-content/uploads/sites/43/2016/10/LILJojObJb-480x319.jpg