Em có nhỏ bạn cuồng siêu âm các mẹ ạ, mới có bầu 3 tháng thôi mà đi siêu âm cả chục lần rồi. Em biết tin cản, nói siêu âm nhiều, nhất là những tháng đầu con mới hình thành không tốt đâu, nhưng mà nó không nghe bảo đọc báo thấy người ta bảo siêu âm vô hại rồi còn bảo em lạc hậu này nọ. Hic.

Tối qua nó gọi điện cho em khóc huhu bảo, sáng qua khám bác sĩ bảo con nó có chút vấn đề về sức khỏe nên cần phải đi làm nhiều xét nghiệm. Em mới hỏi nó bị sao mà nó không nói, bảo khi nào có kết quả sẽ nói em nghe luôn rồi chốt lại câu hối hận quá vì không nghe lời em đi siêu âm nhiều.

Hic!

Các mẹ ạ, siêu âm tuy được biết đến là phương pháp để bác sĩ phát hiện những bất thường, dị tật của em bé trong bụng mẹ và có hướng xử lý kịp thời, cũng như để mẹ yên tâm hơn về con trong bụng. Tuy vậy cũng có nhiều trường hợp thực tế không phát hiện được bất thường cho tới khi bé được sinh ra.

Và siêu âm dù được khẳng định là vô hại, tuy nhiên không vì vậy mà chúng ta lạm dụng siêu âm quá đà, như các mẹ đã biết cái gì lạm dụng quá cũng không tốt mà. Nhất là mẹ siêu âm khi mới mang thai 3 tháng đầu, lúc này đang là giai đoạn khá nhạy cảm với con vì các cơ quan quan trọng.

Vì cũng từng sinh con nên em cũng nắm rõ các cột mốc quan trọng mà mẹ bầu cần siêu âm, theo đó có 4 thời điểm bắt buộc như bác BS CK 2 Trần Ngọc Hải, phó giám đốc bệnh viện Từ Dũ TP.HCM chia sẻ rất rõ ràng dưới đây.

Tuần 6 – 10

Sau khi biết có thai, siêu âm từ tuần thứ 6-10 để xác định thai đã vào tử cung chưa, thai đơn hay thai đôi và thai có sự sống (tim thai) hay không.

Từ tuần 11 – 13

Đo khoảng sáng sau gáy (double test) để dự đoán một số bất thường nhiễm sắc thể (những bất thường này có thể là nguyên nhân gây bệnh Down, dị dạng tim, chi, …).

Từ tuần 22 – 24

Khảo sát thai có phát triển bình thường hay không qua cột sống, hộp sọ, não, tim, phổi, thận, cánh tay và chân của thai nhi. Ngoài ra, bác sĩ có thể phát hiện sứt môi, hở hàm ếch, dị dạng ở các cơ quan nội tạng. Thời gian này đặc biệt quan trọng còn vì những đình chỉ thai nghén chỉ có thể được thực hiện trước tuần thứ 28.

Từ tuần 30 – 32

Siêu âm kiểm tra động mạch, tim và một vùng cấu trúc não, dây rốn đủ tốt để vận chuyển dinh dưỡng nuôi bào thai hay không, vị trí của nhau thai và tình trạng nước ối (đục hay trong, nhiều hay ít).

“Việc siêu âm cần được chỉ định đúng vào những thời điểm quan trọng trên để giúp cho việc chẩn đoán đạt sự chính xác cao nhất. Ví dụ dấu hiệu độ mờ da gáy dày chỉ xuất hiện trong thời điểm 11 - 13 tuần, sau thời điểm này tất cả đều trở về bình thường.

Siêu âm khảo sát hình thái học thai nhi nếu ở thời điểm sớm hơn thì chưa nhìn rõ các cấu trúc hoặc ở thời điểm muộn hơn thì thai kỳ lại quá lớn, nước ối giảm sẽ khó khảo sát”, BS Hải nhấn mạnh
.

Các mẹ ạ, những chia sẻ của bác rất bổ ích đúng không, mình hy vọng các mẹ sẽ hiểu không lạm dụng siêu âm nữa thay vào đó nên chú ý đến sức khỏe nhiều hơn. Chú ý chế độ ăn uống khoa học, sinh hoạt ngủ nghỉ lành mạnh để con trong bụng có được sức khỏe thật tốt khi chào đời!

Tất nhiên, làm mẹ đương nhiên ai cũng muốn con mình khỏe mạnh cũng như luôn muốn được nhìn thấy con 24/24 nhưng cái gì cũng vậy, đừng nên quá lạm dụng ạ kẻo rước thêm lo lắng vào người nhất là đi siêu âm chui đấy vì các cơ sở này thường không đảm bảo về máy móc, tay nghề người siêu âm…

webtretho

Ảnh mang tính minh họa

Xem thêm clip các thời điểm siêu âm quan trọng cho bà bầu

zRdW9v1av0

Xem thêm các bài viết khác

http://www.webtretho.com/forum/f92/muon-biet-me-dang-mang-thai-trai-hay-gai-1-trong-5-dau-hieu-nay-thoi-la-du-ket-luan-2438155/

http://www.webtretho.com/forum/f13/danh-sach-cac-loai-rau-cu-ngan-ngua-99-di-tat-khuyet-ong-than-kinh-nut-dot-song-co-o-thai-nhi-2282462/

http://www.webtretho.com/forum/f13/ly-giai-tai-sao-3-thang-dau-me-bau-phai-het-suc-can-trong-tung-duong-di-nuoc-buoc-2278735/