Các mẹ ơi, cho em khoe tí! Thằng con em được 2 tuổi rồi, trộm vía có quả đầu to tròn rất đẹp, hồi mới sanh ông bà nhìn bảo dáng hộp sọ này gọi là sọ khỉ, lớn lên sẽ thông minh, lanh lợi lắm. Thật vậy, giờ mồm miệng nó suốt ngày lanh lẻo như con chim chích ý. Mới bé tí mà biết hết rồi nha, sinh hoạt hằng ngày tự giác làm hết luôn, bố mẹ chỉ việc rung đùi ngồi một chỗ, nhàn tênh!

Rồi mấy cuốn sách dạy đếm, dạy chữ cái chồng em mua về cho bé từ hồi tròn 1 tuổi í, nay bé đã biết ghi nhớ và đọc hết rồi, ham học lắm ạ. Hai vợ chồng em đang tính cho bé đi học thêm sớm rồi tham gia một vài câu lạc bộ thể thao, tiếng anh nữa. Hihi.

Hôm rồi, em đi họp tổ dân phố, tiện thể đưa bé theo cùng cho vui, vả lại ở nhà cũng không ai trông. Bà con cô bác trong phố thấy thằng bé hoạt bác, thông minh, lanh lợi sớm hơn so với tuổi nên cứ tấm tắc khen. Lại còn hỏi em có bí quyết gì không mà đẻ được thằng con khéo thế? Em nhìn con cười xòa hạnh phúc lắm.

Các mẹ ạ, con cái là lộc trời cho, dù con sinh ra có như thế nào thì đó cũng là món quà to lớn nhất cuộc đời mình rồi. Tuy nhiên, niềm vui ấy sẽ trọn vẹn hơn, to lớn hơn nếu con mình xinh đẹp, thông minh, lanh lợi hơn người. Để có được điều này, ngoài gen di truyền bẩm sinh ra, em đã phải cố gắng rất nhiều, áp dụng các kiến thức khoa học để giúp con tăng kích thước não bộ và chỉ số thông minh ngay từ khi còn là một bào thai nhỏ bé trong bụng đấy ạ.

(Ảnh minh họa)

Có mẹ nào hóng những bí quyết mà em đã áp dụng và đã thành công không ạ? Đây nhé, các mẹ cứ tham khảo thoải mái, có thể ghi chép lại để dành gối đầu giường hoặc chia sẻ cho những mẹ khác nữa càng tốt nha.

Bổ sung sắt, axit folic và omega-3 đầy đủ: Đây là những chất không thể thiếu, em nhắc lại một lần nữa là tuyệt đối không thể thiếu khi mẹ mang thai nha. Thậm chí, ngay lúc có ý định mang thai, mẹ cũng nên bổ sung dần đi là vừa. Sắt, axit folic giúp ngăn ngừa dị tật thai nhi còn omega-3 thì giúp con thông minh, sáng mắt... Mẹ có thể bổ sung sắt, axit folic từ các viên uống của bệnh viện phát khi đi khám thai. Ngoài ra, mẹ cũng có thể tích cực ăn uống các thực phẩm sau để bổ sung nguồn dinh dưỡng từ thiên nhiên, đặc biệt là chúng còn chứa nguồn Omega-3 dồi dào: Thịt bò, hải sản, các loại hạt, ngũ cốc, rau màu xanh đậm...

Đọc sách, nghe nhạc, hát, thư giãn, nói chuyện với thai nhi: Đừng nghĩ con chỉ là một bào thai còn đang nằm trong bụng mẹ mà không hay biết gì nha. Đã có rất nhiều cuộc thử nghiệm, khảo sát cho thấy các mẹ bầu nào làm việc liên quan đến kiến thức (ví dụ: giáo viên, kinh doanh...) hoặc có thói quen đọc sách, nghe nhạc, hát, nói chuyện với con trong suốt thai kỳ... thì con sinh ra sẽ rất thông minh, sáng dạ. Đó một phần vì con hưởng gen của mẹ, phần vì bé được ảnh hưởng thói quen, thần kinh giao cảm với mẹ một cách lâu dài (9 tháng) đấy ạ.

Kiêng cữ cẩn thận, không để sinh non, sinh thiếu cân: Nếu muốn não con phát triển hoàn thiện, đạt chuẩn kích thước cũng như tăng độ nhạy bén, mẹ bầu phải cố gắng giữ con trong bụng đủ ngày đủ tháng nha. Việc sinh non, ra đời sớm hơn dự tính, sinh thiếu cân đồng nghĩa với não con chưa thực sự lớn đủ, chưa thực sự “chín muồi” đâu à. Vô tình làm giảm chỉ số IQ của con xuống đấy.

(Ảnh minh họa)

Tránh xa đồ ăn, thức uống chứa cocain, caffeine, đồ chiên rán nhiều dầu mỡ: Những loại thức ăn này không những kìm hãm sự phát triển của não bộ thai nhi mà còn tác động ngược gây ra những căn bệnh nghiêm trọng cho trẻ. Dù có thèm cỡ nào cũng hạn chế hoặc từ chối thẳng thừng càng tốt nha các mẹ. Ráng chịu một thời gian mà con sinh ra thông minh, khỏe mạnh thì đâu có uổng công đâu nè.

Thay đổi thói quen ăn vặt: Nhiều mẹ bầu có thói quen ăn vặt suốt ngày vì đói và vì thèm. Tuy nhiên, mẹ nên chú ý tránh ăn các loại đồ chế biến sẵn, chứa nhiều phụ gia, hóa chất độc hại. Thay vào đó, mẹ hãy ăn các loại hạt bổ dưỡng (hạt óc chó, hạt hạnh nhân, hạt bí, hạt hướng dương, đậu đen, đậu đỏ, đậu xanh...) và các loại rau củ quả tươi hoặc sấy khô.

(Ảnh minh họa)

Ngủ sớm, hạn chế các thiết bị tivi, điện thoại: Mẹ bầu nên cố gắng tập thói quen ngủ sớm vì ngủ sớm sẽ rất tốt cho sức khỏe, não bộ của tất cả mọi người, từ mẹ bầu cho đến thai nhi trong bụng. Bên cạnh đó, mẹ cũng nên hạn chế tiếp xúc với các thiết bị tivi, điện thoại... vì chúng phát ra những nguồn bức xạ cực kì có hại cho quá trình phân hóa, phát triển não của con. Em cũng thuộc dạng nghiện lướt web lắm nhưng hồi bầu luôn cố gắng vứt cái điện thoại sang một bên, nếu có buồn thì đi lấy đồ ăn nhấm nháp hoặc nói chuyện với mọi người. Có lẽ một phần nhờ vậy mà con em mới được như ngày hôm nay đó ạ.