Bệnh tim bẩm sinh là những dị tật về tim được hình thành ngay từ khi còn là phôi thai nằm trong bụng mẹ, tồn tại cả sau khi trẻ được sinh ra, các dị tật này do các yếu tố gây rối loạn trong quá trình hình thành quả tim và mạch máu gây nên.

Những dị tật về tim bẩm sinh hoàn toàn có thể được phát hiện từ sớm thông qua siêu âm thai, thường vào tuần thứ 17, 18 hoặc trễ hơn sẽ cho kết quả chính xác về tim thai nhi, nhưng hiện nay thiết bị hiện đại nên tầm 12 tuần là các bác sĩ đã siêu âm được rồi.

hình ảnh

Tùy thuộc vào bệnh tim bẩm sinh thuộc dạng nào mà bác sĩ sẽ có phương án điều trị từ sớm hay đợi sinh bé ra mới can thiệp, nên tất nhiên có những bệnh phát hiện sớm sẽ điều trị khỏi luôn, các mẹ cần đi khám thai và siêu theo định kỳ nhé.

Theo các thống kê cho thấy, có 90% các vấn đề về tim bẩm sinh được phát hiện thông qua siêu âm tim thai, bác sĩ sẽ dựa theo tình trạng để có giải pháp can thiệp tốt nhất, cũng từ đó giảm thiểu tình trạng mắc bệnh và tử vong ở trẻ sơ sinh, tất nhiên có 1 số bệnh về tim không thể khắc phục nhưng điều này sẽ giúp ba mẹ chuẩn bị về mặt tinh thần cũng như tài chính trước khi em bé chào đời để chăm sóc và điều trị về sau tốt hơn.

Nếu các mẹ đang mang bầu thì mình khuyên thật là nên siêu âm đầy đủ, sóng siêu âm không hề ảnh hưởng đến em bé trong bụng như mọi người vẫn đồn đại, ngược lại còn giúp phát hiện những dị tật sớm của thai nhi nữa.