Mẹ nào đang cho con bú cần lưu ý sữa mẹ vắt ra ngoài để được bao lâu, đừng ngộ nhận sữa mẹ trường tồn theo thời gian mà hối hận không kịp.

Hôm nay rảnh rỗi nên em muốn chia sẻ với các mẹ vấn đề mà nhiều người thường bỏ qua. Đó chính là thắc mắc xoay quanh chuyện sữa mẹ vắt ra ngoài để được bao lâu. Vì chính em đã từng phạm phải sai lầm khiến bé con phải một phen nhập viện vì tiêu chảy. Các mẹ chớ nghĩ đây là chuyện nhỏ nha.

Sữa mẹ cũng có thời hạn

Hồi cho con ti mẹ, sữa em không nhiều lắm nên sau mỗi lần con bú xong em đều cố vắt thêm một ít để dành lần sau cho con bú tiếp. Vì nghĩ còn 2-3 tiếng nữa là con đã bú rồi nên em không cho vào tủ lạnh mà để sẵn ở ngoài, khỏi mất công hâm lại. Việc đó chỉ được vài lần, cho đến một đêm, em vắt sữa ra để ở đầu giường, định bụng nửa đêm con có giật mình thức giấc thì cho con bú luôn thể. Nào ngờ đến gần sáng con mới thức, em tiện tay lấy bình sữa đã hút cho con bú. Sau đó thì con đau bụng, quấy khóc, nôn trớ rồi tiêu chảy. Thú thật là em cũng không nghĩ do mình cho con bú sữa mẹ hỏng nữa. Nhưng sau đó tình trạng con có vẻ nặng hơn, con bỏ bú, khóc ngằn ngặt, tiêu chảy liên tục nên em phải đưa con đi bác sĩ.

hình ảnh

Sau khi hỏi kỹ tình hình bú mớm của con mấy ngày qua, nghe em kể lần gần nhất cho con bú thế nào, bác mới bảo sao em dại thế, sữa mẹ là thực phẩm dễ hỏng nhất mà cứ để bên ngoài rồi cho con bú thảo nào đứa nhỏ chẳng tiêu chảy. Đừng như em nha các mẹ, cần tìm hiểu sữa mẹ vắt ra ngoài để được bao lâu kẻo lại hại con đấy ạ.

-    Ở nhiệt độ phòng (26-27 độ C):Sữa mẹ chỉ để được khoảng 1 giờ đồng hồ.

-    Nếu để trong ngăn mát tủ lạnh có thể trữ được tối đa 48 giờ thôi.

-    Nếu trữ sữa trong ngăn đông, bảo quản kỹ thì có thể để được tối đa 3 tháng thôi. 

-    Sữa đã rã đông cho con bú không hết thì nên bỏ đi, không trữ đông lại nữa mẹ nhé vì sau 30 phút là sữa dễ nhiễm khuẩn lắm nha.

-    Ngoài ra khi vắt sữa cho con cũng phải thật chú ý vấn đề vệ sinh tay, bình hút sữa… Mẹ cũng nên trữ sữa trong bình hoặc túi trữ sữa chuyên dụng, ghi rõ ngày hút sữa ở bên ngoài các bình/túi để biết thời hạn nữa nha.

Cách nhận biết sữa mẹ hỏng, chớ dại cho con uống

Dù mẹ đã cẩn thận trong khâu vắt sữa, bảo quản, nhưng cũng đừng chủ quan là sữa không bao giờ có vấn đề nhé. Đôi khi chỉ cần 1 vết hở nhỏ trong túi trữ sữa cũng có thể làm sữa nhiễm khuẩn lúc nào chẳng biết đấy ạ. Thế nên trước khi cho bé bú mẹ cần kiểm tra kỹ và đây là cách giúp mẹ nhận biết sữa hỏng:

-    Sữa có mùi tanh, chua, khó chịu. Nguyên nhân sữa mau hỏng là do mẹ ăn nhiều thực phẩm tanh (cá biển), nhiều gia vị (tỏi, ớt), sử dụng thuốc kháng sinh hoặc do khi hút sữa mẹ chưa vệ sinh bầu ngực kỹ nên tạo điều kiện cho vi khuẩn phát triển trong túi trữ sữa. 

-    Sữa bị nổi váng: Hiện tượng này là bình thường nếu mẹ lắc bình sữa, lớp vàng hòa tan với sữa. Nếu sau khi lắc lớp váng vẫn tách biệt với lớp sữa thì chứng tỏ sữa đã hỏng.

-    Bé từ chối bú: Trẻ rất nhạy cảm với mùi vị của sữa mẹ, nếu thấy con có dấu hiệu không chịu bú, khó chịu thì mẹ cần kiểm tra lại, có thể con đã nhận ra mùi vị lạ từ sữa đấy ạ. 

Em mong là sau những gì em chia sẻ, các chị em đã biết sữa mẹ vắt ra ngoài để được bao lâu rồi thì nên chú ý nha. Cho con uống sữa quá hạn, sữa hỏng sẽ dẫn đến nhiều hệ lụy lắm ạ. Bé có thể bị tiêu chảy, co thắt dạ dày, đau bụng, sôi bụng, khó chịu, nôn mửa thậm chí có trường hợp nặng hơn là dấu hiệu bị ngộ độc thực phẩm do nhiễm khuẩn.