Con trai 7 tuổi cho mẹ hết 33 triệu tiền lì xì để đổi lấy một điều kiện là sinh cho cậu bé một cô em gái. Người mẹ rất xúc động khi nghe ý nguyện của con trai.

hình ảnh

Trước giờ chuyện sinh con thứ hai đối với cha mẹ vốn là quyết định không mấy dễ dàng. Ngoài vấn đề về tình hình tài chính gia đình, nhiều bố mẹ cũng lo lắng bé lớn chưa sẵn sàng. Tuy nhiên, gần đây có một bé trai 7 tuổi cho mẹ 33 triệu tiền lì xì với điều kiện mẹ sinh em gái cho mình khiến người mẹ rất ngạc nhiên. Nhiều cha mẹ biết được câu chuyện cũng cảm thấy rất mát lòng vì sự dễ thương của cậu bé.

Thay vì đưa mẹ giữ tiền lì xì, cậu bé đã xin mẹ để giữ toàn bộ số tiền được lì xì trong dịp Tết nguyên đán là 10.000 nhân dân tệ (khoảng 33 triệu đồng). Thật ngạc nhiên, một hôm cậu bé đã quyết định lấy từ ví ra tất cả số tiền đó để cho mẹ. Tất nhiên, cậu bé không thể cho không mẹ số tiền lớn đó mà không có điều kiện nào.

hình ảnh

hình ảnh

Người mẹ ngạc nhiên hỏi con trai lấy tiền để làm gì, cậu bé thành thật trả lời mẹ rằng: "Con cho mẹ số tiền này, mẹ sinh cho con một cô em gái nhé!". Hóa ra bé trai cho mẹ tiền lì xì để muốn mẹ sinh em gái cho mình.

Người mẹ hiếu kỳ hỏi tiếp: "Con muốn sinh em để làm gì?". Cậu bé nhanh nhảu: "Ở nhà một mình chán lắm mẹ. Con muốn mẹ sinh em để con có thể chơi với em". Nghe đến đây, người mẹ rất xúc động.

hình ảnh

hình ảnh

Rất nhiều người đã để lại lời khen trước hành động dễ thương của cậu bé.

Khác với những đứa trẻ khác, thay vì khư khư giữ tiền riêng, cậu bé đã cho mẹ toàn bộ số tiền mình được lì xì. Thông thường các bé ở tuổi này rất thích vòi vĩnh mẹ mua cho cái này, cái kia nhưng với bé trai này, tuy còn nhỏ nhưng lại rất hiểu chuyện. Cho đi một số tiền lớn như vậy, cậu bé chỉ mong muốn có một cô em gái. Cái ý nghĩ của một đứa trẻ mới lên 7 tuy ngây ngô nhưng lại rất chân thành, dễ thương. Ai cũng tin rằng cậu bé chắc chắn sẽ là người anh ấm áp, biết yêu thương em mình.

Ai cũng nhìn thấy sự dễ thương và ấm áp từ hành động cho mẹ tiền lì xì để mong mẹ sinh em gái của bé trai trong câu chuyện trên đây. Thế nhưng, tâm lý của mỗi đứa trẻ mỗi khác và hoàn cảnh mỗi gia đình cũng khác nhau, vì vậy để sự xuất hiện của bé thứ hai không khiến gia đình gặp rắc rối, nhất là mâu thuẫn với bé lớn, cha mẹ cần làm tốt 2 điều quan trọng sau đây.

1. Dạy bé lớn cách yêu thương và chăm sóc em

Trước khi sinh con thứ hai, cha mẹ cần dạy bé lớn cách yêu thương và chăm sóc em mình. Sau khi con chào đời, cha mẹ cần để bé lớn tham gia chăm sóc em để con có nhiều thời gian với em. Càng gần gũi em, càng chơi đùa với em, bé sẽ càng cảm thấy mình hạnh phúc vì có em chơi cùng. Từ đó, bé có thể sẵn sàng chia sẻ trách nhiệm chăm em với bố mẹ.

2. Yêu thương các con như nhau

Sau khi em chào đời, nhiều bé lớn cảm thấy tình thương bị mất đi nên sinh ra ganh ghét em. Vì vậy, cha mẹ phải luôn thể hiện rằng tình yêu với bé lớn sẽ không bao giờ vơi đi. Cha mẹ cần phải yêu thương các con như nhau, tuyệt đối không được thiên vị chỉ vì em nhỏ hơn.

Nguồn: Sohu, QQ