Hai học sinh đập heo đất ủng hộ 200 triệu phòng chống dịch Covid-19 từ số tiền các em dành dụm nhiều năm cho kế hoạch đi du học sau này.

Viết tiếp danh sách những bạn nhỏ khiến người lớn nghiêng mìnhhai em học sinh đập heo đất ủng hộ 200 triệu phòng chống dịch Covid-19 tên Trần Đức Phương và Bùi Lê Thảo Vy (cùng 15 tuổi, học sinh lớp 9 ở thôn Tân Hiệp, xã Bù Nho, huyện Phú Riềng, tỉnh Bình Phước).

Khen thưởng cậu bé 8 tuổi mưu trí cứu sống hai bạn nhỏ đuối nước

Trước lời kêu gọi cả nước chung tay chống dịch Covid-19 và giúp đỡ nhiều tỉnh thành đang gánh chịu hậu quả nặng nề của khô hạn, ngập mặn, 2 anh em Phương - Vy đã nhờ gia đình đưa đến Ủy ban Mặt trận tổ quốc (UBMTTQ) Việt Nam tỉnh Bình Phước trao tặng số tiền 200 triệu đồng. Đây cũng là khoản tiết kiệm 2 em bỏ ống heo từ nhiều năm qua từ tiền lì xì tết và cả tiền ăn sáng để sau này đi du học.

hình ảnh

Hai anh Phương và Vy trao tặng 200 triệu tại UBMTTQ Việt Nam - Nguồn ảnh: Báo Thanh Niên

Tôi ấn tượng về hai em học sinh đập heo đất ủng hộ 200 triệu phòng chống dịch Covid-19 không chỉ ở số tiền các em đóng góp mà còn ở cách các em trao đi lòng tốt của mình: “Đối với chúng cháu số tiền này là lớn, nhưng chúng cháu cũng biết đây chỉ là rất nhỏ cho việc chống dịch bệnh, và chúng cháu xin góp một chút với mọi người lúc này, mong dịch bệnh sẽ sớm qua".

Những em nhỏ tốt bụng nhưng khiêm nhường biết bao, luôn biết cách cho đi một cách nhẹ nhàng. “Một chút” mà các em nói thực ra là số tiền không hề nhỏ với nhiều người. “Một chút” nhưng lại gói trọn cả tấm lòng biết nghĩ cho người khác của 2 em. Vậy nên, điều đó thật đáng trân trọng.

Phương và Vy cũng cho biết thêm: “Lúc đập ra đếm mỗi con heo được hơn 90 triệu đồng nên chúng cháu xin thêm ba mẹ hơn 15 triệu nữa để đủ 200 triệu đồng đi ủng hộ”. Điều đó cho thấy phía sau đứa trẻ nhân hậu là những ông bố, bà mẹ luôn muốn đem điều tốt lành đến cho mọi người. 

Anh Bùi Văn Sâm, phụ huynh của 2 em Phương, Vy chia sẻ: "Gia đình tôi không phải giàu có lắm nhưng thấy nhiều người còn khổ quá. Khi 2 đứa con xin ba mẹ đập heo lấy tiền đi ủng hộ việc phòng chống dịch COVID-19, chúng tôi đồng ý ngay, trong lòng cảm thấy vui mừng vì còn nhỏ mà chúng đã biết nghĩ đến những người gặp khó khăn trong xã hội. Tôi mong sau này khi lớn lên, học hành ra trường, có công ăn việc làm chúng luôn biết chia sẻ với cộng đồng trong lúc khó khăn".

Từ lúc cả nước cùng chung tay chống dịch Covid-19, chúng ta nhiều lần cảm thấy lòng tràn ngập biết ơn trước sự đóng góp của các em nhỏ trên khắp tổ quốc.

Ở Thanh Hóa. em Nguyễn Tiến Tuấn (học sinh lớp 5A Trường tiểu học Quảng Thạch, huyện Quảng Xương) ủng hộ 1.119.000 đồng và em Nguyễn Minh Vương (học sinh lớp 8B Trường THCS Quảng Chính, huyện Quảng Xương) ủng hộ 1.074.000 đồng. từ tiền các em bỏ ống heo.

hình ảnh

Hai em Tuấn và Vương đập heo góp tiền chống dịch -  Nguồn ảnh: Báo Thanh Niên

Ở TP Vinh, em Nguyễn Phương Chi (học sinh lớp 5C, trường Tiểu học Hà Huy Tập) đã dùng số tiền em dành dụm 144.000 đồng để góp sức chống dịch.

Hay em Nguyễn Phúc Bảo Trâm - học sinh lớp 5E4 (trường Tiểu học Võ Thị Sáu, thị trấn Chư Ty, huyện Đức Cơ, tỉnh Gia Lai) đã gửi tặng số tiền 1.550.000 từ tiền khen thưởng trong quá trình học tập 5 năm qua của em.

Có thể nói, tấm lòng của hai em học sinh đập heo đất ủng hộ 200 triệu phòng chống dịch Covid-19 cũng như nghĩa cử đẹp đẽ của các em nhỏ khác trong cuộc chiến chống Covid-19 cho thấy lòng tốt là thứ có sức lan tỏa mạnh mẽ để tạo thành những mắc xích yêu thương.

Nguồn bài: Tuổi Trẻ, Thanh Niên, Báo Bình Phước, Infonet, Giáo dục và Thời đại

https://plo.vn/an-ninh-trat-tu/nguoi-dang-facebook-thang-nao-dam-phat-tao-bi-phat-300000-902076.html