Có lẽ những mẹ mới làm mẹ lần đầu khó tránh khỏi những thắc mắc, nhất là khi mẹ vừa trải qua cơn vượt cạn thập tử nhất, các bé lại chẳng chịu hợp tác khiến mẹ càng thêm mệt mỏi và mất sức hơn, hiện tượng phổ biến ở trẻ sơ sinh khiến mẹ rất lo lắng và không hiểu tại sao đó là giật mình.

bé gái sơ sinh khóc - trẻ sơ sinh khóc hình ảnh sẵn có, bức ảnh & hình ảnh trả phí bản quyền một lần

Có những bé đang ngủ ngon lành, tự nhiên giật mình thon thót, nhiều khi mẹ đang nằm ngủ bên cạnh thấy con như vậy cứ nghĩ rằng con khó chịu ở đâu đó, nhưng lại không biết phải làm sao để con ngủ ngon hơn. Mình cũng như các mẹ thôi, khi mới làm mẹ vào những ngày đầu, mình không thể chợp mắt nổi, nhìn con ngủ, canh xem con có khóc không, thấy những lần con giật mình mà không thể làm gì cả,nhưng các mẹ có biết giật mình là phản ứng rất tự nhiên của cơ thể trẻ sơ sinh.

Vì trước đó các bé được bao bọc rất lâu trong bụng mẹ, trong đó với chúng mà nói ấm áp và an toàn hơn rất nhiều, việc tự nhiên phải rời khỏi bụng mẹ khiến chúng chưa kịp thích nghi với môi trường mới, điều này làm chúng nảy sinh ra những phản xạ tự nhiên, nếu chúng còn trong bụng mẹ thì sẽ rất ít bị tác động.

Vào tháng đầu nếu bé hay giật mình và khóc lên, mẹ có thể quấn bé bằng khăn bông mềm để bé cảm giác chật chội như trong bụng mẹ. như vậy bé sẽ cảm giác được bảo vệ và yên tâm tròn giấc hơn nhé các mẹ.