Mình trong suốt đầu thai kì hay đau lưng nên có tìm hiểu một số thông tin muốn chia sẻ cho các mẹ, thật sự đau lưng rất khó chịu, làm chúng ta mệt mỏi, nhiều mẹ bầu chắc cảm thấy lo lắng lắm vậy là sao chúng ta lại bị lau lưng, rồi có cách nào làm giảm đau lưng không, cùng mình đọc xem những lưu ý sau nhé:

• Đau lưng thường xảy ra vào đêm, lúc tuần 15-16 của thai kì đúng không, khi mang bầu cả cơ lưng và bụng chúng ta phải hoạt động rất nhiều để hỗ trợ chúng ta mang bụng bầu và giữ tư thế đứng thẳng, nên chúng ta sẽ cảm thấy đau. Rồi chúng ta trong suốt quá trình mang thai đó, sẽ có một số biến đổi, cơ thể tiết thêm các hormon khiến chúng ta bị đau lưng đó.
  • Một số biện pháp hạn chế và hỗ trợ đau lưng như: chườm lạnh, các mẹ có thể dùng khăn cuộn vào viên đá vào rồi chườm lên những chỗ đau để giảm bớt tình trạng này, sau những ngày đầu thì những ngày sau các mẹ có thể chườm ấm, chườm ấm giúp làm giãn cơ, khớp hơn, cũng làm giảm bớt tình trạng đau này của các mẹ đó. Lúc ngủ các mẹ có thể lấy một cái gối nhỏ để kê ở lưng hay bên hông nhé. Điều mà mình nhắc các mẹ, các mẹ cần lưu ý là chúng ta không nên mang giày cao gót nhé mà chuyển qua mang các giày đế bệt, chống trơn trượt nữa nha. Tốt nhất lúc cần mang hay di chuyển đồ nặng thì nên nhờ người khác, còn bắt buộc phải làm, các mẹ nhớ giữ thẳng lưng, ngồi hẳn xuống và mang lên từ từ nhé tránh cúi gập lưng sẽ dễ đau lưng. Các mẹ nên có những bài tập thể dục nhẹ nhàng trong suốt cả thai kỳ hỗ trợ rất nhiều cho sức khỏe của mẹ và khi sinh bé nữa, kết hợp thêm những bài tập giảm đau lưng sẽ rất hiệu quả.
  • Nếu như tình trạng của các mẹ mãi không hết, cứ kéo dài và đau nhiều hơn thì nên đến gặp bác sĩ để được thăm khám và điều trị nhé.