KIÊNG TẮM GỘI SAU SINH CÓ ĐÚNG KHÔNG?

Một trong những điều cần làm khi ở cử của nhiều gia đình dành cho mẹ sau sinh là kiêng không tắm gội trong vòng một tháng. Mình nghĩ đến đây là thấy sợ rồi, liệu có cần thiết và có đúng khi kiêng cử không tắm gội trọng vòng một tháng không? Theoo mình được biết và tìm hiểu thì tắm gội vệ sinh sạch sẽ sẽ giúp người mẹ sau sinh thoải mái tinh thần, làm sạch vùng kín nên sẽ giảm được những nguy cơ viêm nhiễm. tất nhiên tùy thuộc  vào nhiều yếu tố mà mẹ có nên tắm sớm hay chưa, khi nào thì được chứ không phải là kiêng trong vòng một tháng, mình nghĩ nên hỏi ý kiến bác sĩ và thời gian này sẽ được rút ngắn. Ví dụ như mẹ sinh thường, sau 1-2 ngày là có thể tắm gội nhẹ nhàng nhưng bằng nước ấm và tắm nhanh chóng.Còn những mẹ sinh mổ thì phải tùy thuộc vào vết mổ của bạn như thế nào, đã lành hay chưa nếu nhanh cũng phải 3-4 tuần mới được tắm và cũng cần phải cẩn trọng với vết mổ, không được chà xát hay đụng vào vết mổ nha, cũng không nên tự ý thoa bất cứ loại thuốc hay kem gì lên vết mổ mà không hỏi ý kiến bác sĩ, nếu không bạn rất dễ có nguy cơ bị nhiễm trùng,... Mình nghĩ dù bạn sinh như thế nào, sinh thường hay sinh mổ thì cũng nên tham khảo ý kiến của bác sĩ, tránh là theo kinh nghiệm dân gian, quan trọng là cần nghỉ ngơi, ăn uống đầy đủ các chất dinh dưỡng để nhanh chóng phục hồi sức khỏe sau sinh.