Khi sinh bé xong, mọi gia đình đều có được niềm vui trọn vẹn rồi, sau khi hoàn tất quá trình nằm viện, gia đình cần phải chuẩn bị đón bé về nhà phải không nào. Hồi sinh bé đầu, mình cũng chưa biết đâu toàn bà chuẩn bị cho mình hết thành ra đến bé sau mình cũng gọi là có chút kinh nghiệm rồi. Đầu tiên cần quẹt lên trán của bé hay lên môi bé chút son đỏ cho nó đỏ nhé, nếu bà ăn trầu thì có thể nhờ bà quệt xíu bã trầu lên mặt bé cho bé về nhà cho đỏ nhé.

hình ảnh

Sau đó mẹ cần che khăn von che mặt che đầu cho bé tránh ánh sáng trực tiếp chiếu vào bé nhé, nếu không có khăn von thì mẹ có thể dùng đồ khác có thể che chắn cho bé là được tránh để ánh sáng chiếu trực tiếp vào bé sẽ không tốt cho bé khi lên xuống xe về nhà bé nhé. Trên đường đưa bé về mẹ bế bé cần cầm theo con dao nhỏ để bên bé và nhánh tỏi nữa nhé để tránh mọi điều không tốt đi theo bé về nhà quấy quả bé đó.

Khi xe về đến nhà, mẹ cần đốt vía xua xung bé để bé về nhà được yên ả ngoan ngoãn, sau đó mẹ cần bế bé đến thắp hương tổ tiên gia tiên trong nhà nhé để các cụ ông bà tổ tiên phù hộ cho bé khoẻ mạnh nhé. Mỗi nơi có 1 phong tục tập quán khác nhau, dù sao các mẹ cũng cần phải biết sơ sơ để mình có kiến thức chăm bé được tốt nhé.