Sau sinh với nhiều phụ nữ chị em chúng mình có rất nhiều vấn đề cần đề cập đến đúng không các mẹ nhất là bệnh trầm cảm ngày càng xuất hiện nhiều như bây giờ. Bệnh này cũng có nhiều nguyên nhân tác động thì mẹ bỉm mới như vậy. Chính vì vậy mẹ nào sắp sinh nên chuẩn bị tâm lý trước, nên sắp xếp mọi việc khoa học để không quá mất sức khi chăm con. Vì chăm con nó là cả 1 quá trình lâu dài chứ không phải ngày 1 ngày 2, nếu con ngoan thì có khi không xảy ra bệnh nhưng con quấy kèm theo áp lực con không ăn, mẹ ít sữa cho con ti, không có thời gian nghỉ ngơi …có 1 mình chăm con chồng đi làm xa, dọn nhà, nấu cơm.

hình ảnh

Những hoàn cảnh như này thì mẹ nên có người bên cạnh nếu là chồng thì tốt hoặc mẹ 2 bên hoặc thuê giúp việc để gánh bớt việc cho mình. Đặc biệt tâm lý lúc nào cũng thoải mái, ăn uống đầy đủ, nghỉ ngơi được thì nhiều thì càng tốt chứ 1 mình làm không xuể, cứ ôm hết việc vào người thì bệnh ngày càng trầm trọng, phụ nữ luôn chịu nhiều tổn thương mà.

Mình luôn mở lòng, trò chuyện giao lưu với bạn bè, hàng xóm cũng làm giảm bớt căng thẳng và còn học hỏi nhiều cách để chăm con. Trò chuyện với con cũng là niềm vui vừa để con cảm nhận được tình cảm giữa mẹ và con luôn gần gũi vừa con nhanh biết hóng chuyện nhìn yêu lắm ah. Bệnh sẽ dần thuyên giảm giúp mẹ yêu đời, vui vẻ và có trách nhiệm hơn khi đã có con.