Buồn quá các mẹ, giờ em có cảm giác như đang ở 9 tầng mây lại bất ngờ bị rơi tọt xuống địa ngục vậy.

Em vừa lấy chồng đầu năm ngoái, chồng là con một lại lớn tuổi nên ba mẹ chồng muốn em sinh con ngay cho yên tâm. Em nghe lời thả luôn cho dính bầu, nhưng chờ cả gần năm không dính. Ba mẹ chồng sốt ruột lại hối đi khám, nhưng chưa kịp đi khám thì tin vui đến cửa.

Em có triệu chứng có bầu: hay buồn nôn nhất là buổi sáng, không thấy kinh, thèm ăn đồ chua, mua que về thử lên 2 vạch. Khỏi phải nói em và nhà chồng vui đến mức nào. Khi trễ kinh được 8 tuần, em bảo chồng chở đi khám thì mẹ chồng lại khoát tay bảo: “Kiêng đi con, giờ thai chưa vào dạ con đâu nên đợi 3 tháng rồi hãy đi khám cho chắc luôn, với lại từ nhà lên thị xã khám (nhà em ở quê) đường xá xa xôi, khó đi con mới cấn thai nên giữ cẩn thận chút”. Vậy là em nghe lời mẹ ở nhà dưỡng cho thai yên.

Trong thời gian này, dù mẹ bồi bổ cho em rất nhiều nhưng không hiểu sao em chẳng tăng cân, người cứ luôn mệt mỏi, xanh xao, thậm chí còn sụt cân nữa. Mẹ lại bảo đó là bình thường vì bà bầu nào chẳng vậy nên em cũng yên tâm.

Đến tháng thứ 3, trước ngày đi khám thai 2 đêm em bỗng đau bụng dữ dội luôn, máu tuy không ra ào ạt nhưng cứ dai dẳng, em nói với mẹ chồng thì bà cho rằng đó là dấu hiệu của động thai, rằng người em yếu nên bắt em nằm yên trên giường không cho xuống đất nửa bước, mọi sinh hoạt đều diễn ra trên giường. Chịu đựng được một hôm thì em đau bụng quá không chịu nổi, máu lại ra rất nhiều nữa, gia đình chồng lập tức bắt taxi cho em lên bệnh viện khám.

Các mẹ có biết lúc vào gặp bác sĩ em như thế nào không ạ, sợ mất con quá nên em đã khóc rất nhiều và bảo bác sĩ cố giữ dùm con em, bác sĩ bắt em làm gì em cũng chịu hết. Nhưng sau một hồi thăm khám, siêu âm bác sĩ bảo không thấy tim thai em khiến như chết ngất trên giường, khóc không thành tiếng luôn.

Sau trễ kinh mẹ nên có kế hoạch khám thai sớm. Ảnh minh họa

Đợi em qua cơn xúc động, bác lại bảo tiếp, có thể em chửa trứng, vì thấy trong ổ bụng những lốm đốm như chùm nho vậy. Hơn nữa, buồng tử cung của em to hơn tuổi thai, lượng estrogen trong nước tiểu rất thấp…. rồi bác nói gì đó em không thể nhớ được nữa mà cũng không muốn nhớ. Chỉ nhớ được câu kết luận của bác: em bị chửa trứng và nghi ngờ có dấu hiệu ung thư nhau thai nên họ yêu cầu em đến chuyên khoa ung thư kiểm tra và điều trị.

Rồi cuối cùng các mẹ biết em bị gì không: ung thư nhau thai đã có di căn đấy các mẹ ạ! Kinh khủng chưa? Điều này thật kinh khủng với một người phụ nữ 27 tuổi, đang yêu đời phơi phới, đang lâng lâng với cảm giác hạnh phúc sắp được làm mẹ trong phút chốc lại bị rơi xuống hố sâu khủng hoảng tinh thần, đọa đày thể xác.

Nhưng mọi sự tại duyên, em tin con người ai cũng có phần số của mình hết rồi. Sau một thời gian dài suy sụp giờ em đã lấy lại được tinh thần và đã vào nhà anh chị em ở Sài Gòn chữa trị, mà cũng không biết rồi sẽ thế nào nữa. Mọi thứ với em giờ mông lung kinh khủng. Nhưng thôi, gác lại chuyện của em đi, em chia sẻ với các mẹ về bệnh chửa trứng để các mẹ có thêm kiến thức phòng tránh nha.

Mà để em nói thêm: Là khi mất kinh, thử que lên 2 vạch là các mẹ phải đi khám liền nha, có lợi lắm đó. Đó là để xem thai có vào tử cung chưa, có tim thai chưa, đồng thời khám sớm còn giúp các mẹ phát hiện thai ngoài tử cung hay chửa trứng nữa để biết mà xử lý sớm.

Những thông tin về chửa trứng:

Hiểu về chửa trứng: Chửa trứng là do sự phát triển bất thường của nhau thai và bị thoái hóa thành các túi dịch to nhỏ khác nhau, dính vào nhau giống chùm nho.

Hiểu nôm na thế này, với các trường hợp có thai thông thường, khi tinh trùng kết hợp với noãn sẽ trở thành trứng thụ tinh và phát triển thành thai nhi. Còn chửa trứng là do các nguyên bào nuôi phát triển quá nhanh khiến các tổ chức liên kết, các mao mạch ở gai nhau thai phát triển theo không kịp. Hậu quả gai nhau bị thái hóa, phù nề tạo thành các túi dịch như chùm nho trong tử cung gọi là chửa trứng.

Triệu chứng: Khi các mẹ thấy các triệu chứng như có thai nhưng kèm đau bụng dữ dội, tức ngực khó thở, hay buồn nôn và chảy máu âm đạo, sụt cân nhất là từ tuần 6 - 16 của thai kỳ cần đi khám ngay để bác sĩ siêu âm, chẩn đoán bệnh và điều trị kịp thời.

Biến chứng: Chửa trứng nếu không phát hiện và điều trị kịp thời dễ dẫn đến suy dinh dưỡng, mất máu, sảy thai trứng gây băng huyết hoặc thủng tử cung và kinh khủng nhất là ung thư nhau thai hay ung thư nguyên bào nuôi như trường hợp của em (chiếm khoảng 10% - 30% các ca chửa trứng đó).

Phát hiện chửa trứng bác sĩ sẽ làm gì? Nếu chửa trứng thông thường bác sĩ sẽ thực hiện nạo hút thai, một số trường hợp nếu không muốn sinh con sẽ được cắt toàn bộ tử cung để giảm nguy cơ biến chứng thành ung thư.

Bị chửa trứng có mang thai lại được không? Sau quá trình điều trị, theo dõi sau 2 năm không có biến chứng thì các mẹ có thể mang thai. Trường hợp của em do có dính tới ung thư nên con đường con cái coi như là hết rồi.

Vài lời chia sẻ cùng các mẹ, mọi người giữ gìn sức khỏe nhé!

Dấu hiệu cho thấy bạn có bầu sau 7 ngày thụ thai

OPDRXRQoUM

Xem thêm các bài viết khác