Để cho bài có độ dài vừa phải nên mình chia bài làm 2 kỳ. Kỳ 1 này mình sẽ nói về việc mình đã kết hợp với máy hút sữa để trị tắc tia sữa như thế nào. Kỳ 2 mình sẽ đề cập việc dùng máy hút sữa để kích sữa nhiều lại cũng như trữ sữa ra sao.

Mình là Hạ An, mẹ của bé Chie nay đã được gần 7 tháng tuổi. Bản thân mình không có gì đáng tự hào ngoài việc có thể cho con mình bú hoàn toàn sữa mẹ từ hồi mới sinh tới giờ. Nói về việc dùng máy hút sữa thì từ trước khi bé chào đời mình cũng có nghe nhiều bạn bè khuyên nên dùng máy hút sữa, rồi mình cũng có tìm hiểu máy hút sữa. Mà tới lúc bé ra đời thì mình vẫn chưa quyết định được là có nên mua hay không, xong tới lúc gặp vấn đề mới thấy nó cần thiết thật sự. :(

Sinh bé không được bao lâu thì mình bị tắc tia sữa, lúc đó thì đâu biết tắc sữa là gì, cảm thấy trong ngực nó cứ lục cục, lòn hòn, bé bú xong hoặc vắt xong mà ngực vẫn không xẹp xuống, thậm chí còn rỉ sữa ra nữa. Mà mình lại ngu đi, vì vừa bận chăm con vừa lo việc nhà cửa nên cứ chủ quan bỏ qua vụ đó. Cho tới khi ngực bắt đầu đau mình mới bắt đầu hoảng lên, lên tìm hiểu thì biết là bị tắc tia sữa, rồi để lâu không can thiệp sẽ áp xe mưng mủ. :((

Mình tìm hiểu đủ thứ thông tin, đọc đủ mấy bài chia sẻ với đi hỏi bạn bè về việc trị tắc tia sữa. Xong bàn luận gấp với chồng rồi mua liền một cái máy hút sữa về, kết hợp với những liệu pháp chữa trị nữa. Cuối cùng mọi thứ cũng trở về bình thường. Cụ thể thì mình làm như thế này:

- Mình pha nước ấm (ấm vừa vừa như nước tắm thôi) chườm ngực, rồi massage khoảng 5p.

- Mình dùng máy hút khoảng 5p, mình thì để mức độ hút tầm trung, các mẹ có thể để mức độ khác thấp hoặc cao hơn sao cho cảm thấy dễ chịu mà vẫn có đủ lực hút là được.

- Lau nhẹ đầu ti bằng khăn sữa, khều mấy rãnh ở đầu ti để cợn sữa ra bớt bằng tăm đã sát trùng qua cồn hoặc oxy già, đừng lấy kim hay tóc để khều nha mọi người vì như vậy mất vệ sinh sẽ gây nhiễm trùng ấy.

- Rồi mình dùng máy hút sữa hút tiếp khoảng 20p, máy vừa vắt tay mình vừa massage, day day mấy chỗ cảm thấy đóng cục .

webtretho

Cách massage ngực

Nếu dùng cách đó mà sữa ra chậm quá hoặc không chảy ra luôn thì ngưng hút rồi massage ngực rồi lại khều cặn, chưa ra luôn thì vào hẳn nhà tắm, vừa cho nước ấm chảy trực tiếp lên ngực vừa vuốt chân ngực từ dưới lên, vắt bằng tay luôn, khi có nước sẽ dễ vắt sữa ra hơn. Khi ra được tia sữa to hơn thì ra gắn máy hút sữa vào hút tiếp (nhưng mà tổng thời gian hút không nên quá 30p nha các mẹ).

Lặp lại quy trình đó đến khi thấy tia sữa đủ là đã thông. Mình bị tắc tia sữa 2 lần, lần nào cũng áp dụng như thế tầm 2-3 lần là thông được, tùy độ nặng nhẹ. Nếu tắc ít thì chỉ cần làm 1 lần cũng thông được. webtretho

Sau khi thông tắc thường sẽ ít sữa đi, nhưng kích sữa lại là được như cũ thôi nên các mẹ không cần phải lo về khoản đó.

Mình dùng máy hút sữa thay vì vắt bằng tay là vì máy có chu kỳ hút với lực hút đều và nhịp nhàng, khi máy hút mình có thể massage phụ trợ thêm. Máy cũng mô phỏng cách bé bú khá là giống nữa. Và đương nhiên không phải dùng để trị tắc sữa không mà mua cả cái máy thì phí quá, mình còn dùng để hút sữa hằng ngày cực kỳ hữu dụng.

Mình thì dùng máy hút sữa Spectra. Nói chung trên thị trường có siêu nhiều hãng máy hút sữa: Spectra, Medela, Rozabi, Pigeon,... Ban đầu mình có tính mua máy Medela, mà chồng mình bảo chọn cái nào cùng uy tín cùng tính năng mà phải kinh tế nhất nên mình mua Spectra. Xét ra chắc cũng như mua điện thoại Iphone với Samsung, cái nào cũng tính năng y nhau, mà Iphone xài nhìn sang với oách hơn, theo mình là vậy. Có điều với mình máy hút sữa thì cần chi mua cái giá trị thương hiệu. :D

Máy đầu tiên mình mua là Spectra 9Plus, máy này có chế độ hút lẫn massage, mà gọn hơ à, cầm bằng cái điện thoại, hút được 30p thì tự động ngắt. Mà vì mỗi lần hút tối đa chỉ nên 30p thôi nên thiết kế như vậy là quá hợp. Với cả máy sạc điện như điện thoại bình thường nên có việc không ở nhà được vẫn mang đi hút sữa cho đúng cử được. Nói chung mình bị thích cái 9Plus. :x

webtretho

Ảnh lúc mình còn dùng máy 9Plus
@};-Dùng được một thời gian không lâu lắm thì em họ mình cũng sinh. Nó nhờ mình tư vấn về máy hút sữa và cũng thích cái 9Plus, sẵn đang thích cái S1Plus cũng của Spectra nên mình bán rẻ lại cái 9Plus cho nó luôn. :))

Spectra S1Plus to hơn chứ không gọn nhẹ như 9Plus, có điều nhiều cấp độ massage với hút sữa hơn hẳn. Cái mình ưng nhất là có thể chỉnh được chu kỳ hút với massage, mô phỏng giống như khi bé đang bú no, khi bú đủ với khi với bé đang đói. Máy này nếu dùng khi đang bị tắc tia sữa thì rất mau khỏi, lần 2 tắc tia sữa của mình là lúc đã đổi qua máy này, thông rất nhanh. S1Plus còn có đèn led nữa, tối vào phòng cho bé ngủ mà vẫn phải hút cử đêm thì mình mở đèn led của máy lên để vẫn thấy đường bấm nút và thao tác mà vẫn tắt đèn bé với bố ngủ được. =D>

webtretho

Ảnh này mình chụp sau khi vừa dùng máy S1Plus để hút sữa cử đêm
@};-Mình xin hết Kỳ 1 ở đây, Kỳ 2 mình sẽ nói về việc dùng máy hút sữa để kích sữa như thế nào, cũng như là trữ sữa và hâm sữa ra sao. Cảm ơn bạn đã đọc :x