Thấy người này giàu có, người kia khá giả, có nhiều chị em cứ bảo họ sướng, nhưng đâu biết rằng đằng sau đó họ đã phải cố gắng rất nhiều, đặc biệt là tính tiết kiệm và kỷ luật với những thói quen chi tiêu.

Nói như thế nghe có vẻ chung chung quá phải không, chi tiết như thế nào để em chia sẻ cho chị em từ bài viết trên trang Phụ nữ Việt Nam cùng rõ nhé.

Đối với những người thành công và giàu có, mỗi người sẽ có mỗi bí quyết riêng, em biết là không phải chị em nào cũng có đủ thời gian và kiên nhẫn để thực hiện. Do đó, bài viết chia sẻ của em dưới đây sẽ tổng hợp 8 cách dễ nhất mà ai cũng có thể làm được, chị em cứ cố gắng ắt sẽ thành công thôi nè.

hình ảnhẢnh minh họa. Nguồn: Pexels. 

Thứ nhất, xác định mục tiêu của bản thân

Không chỉ nói đến chuyện làm giàu mà bất cứ việc gì cũng vậy, để có thể thực hiện được một cách tốt nhất, chị em nên xác định mục tiêu của bản thân. Từ mục tiêu này chị em sẽ hình dung ra cuộc sống của mình và gia đình khi đó đã thoát khỏi cảnh nợ nần, trong tay có thêm vài trăm triệu hay vài tỷ đồng tiền tiết kiệm và có những chuyến du lịch đầy ý nghĩa.

Nghĩ tới thôi đã thấy thích rồi phải không nè, việc còn lại là phải cố gắng. Bất kỳ thành quả ngọt ngào nào đạt được trong tương lai cũng phải trải qua những thử thách và chông gai, đòi hỏi chúng ta phải nỗ lực và kiên trì.

Để luôn nhớ đến mục tiêu phấn đấu, chị em nên ghi chú ở những vị trí dễ thấy nhất hằng ngày và đặc biệt cả trên điện thoại, máy tính nữa.

Thứ hai, bắt đầu lên kế hoạch và thực hiện thử thách ngừng mua sắm

Chúng ta không thể thực hiện thử thách mãi mà cần phải có lộ trình, do đó, chị em hãy ước đoán thời gian mình thực hiện thử thách và khi nào kết thúc. Lời khuyên quãng thời gian tốt nhất để chị em thực hiện là 01 tháng hoặc vài tháng.

Quá trình thực hiện thử thách có một số chú ý dành cho chị em là ngừng mua sắm và chỉ chi tiền để mua những thứ thiết yếu. Khi kết thúc quá trình thử thách cũng là lúc chị em nhìn lại mình thực hiện kế hoạch như thế nào, rút kinh nghiệm ra sao cho những thử thách sắp tới.

Thứ ba, kết thúc thử thách, hãy tự thưởng cho mình bằng sự nghỉ ngơi

Máy nào hoạt động cũng cần nghỉ ngơi và bảo dưỡng, tương tự với bản thân khi thực hiện thử thách cũng vậy. Chị em có thể tự thưởng cho mình bằng sự nghỉ ngơi, cho phép bản thân được tự do mua sắm miễn là trong giới hạn 100.000 – 200.000 đồng là được. Sau thời gian nghỉ ngơi ngắn hạn, hãy tiếp tục quay lại với thử thách mới cam go hơn.

Thứ tư, học cách biết ơn và thực hành

Nghe qua có vẻ lạ quá ha chị em, nhưng sự thật không lạ đâu. Thay vì hài lòng với việc mình có được như ngày hôm nay, chị em hãy học cách biết ơn hơn những gì mình có được ở thời điểm này. Chính suy nghĩ thay đổi sẽ giúp chị em tiết kiệm nhiều hơn và biết trân trọng những gì ở hiện tại, thay vì thói quen ‘ném’ tiền qua cửa sổ.

Thứ năm, tìm cách để bản thân bận rộn hơn

Có một sự thật chúng ta hiếm khi nhìn nhận là càng rảnh rỗi, chúng ta càng mua sắm nhiều hơn. Do đó, khi thực hiện thử thách ngừng mua sắm, chị em hãy tìm cách để mình bận rộn hơn, chẳng hạn như đọc sách vừa giúp chị em mở mang kiến thức và tầm nhìn, vừa giúp thư giãn sau những giờ làm việc mệt mỏi và để tiết kiệm chi phí. Ngoài đọc sách, chị em còn có thể tìm đến các thú vui như chơi cùng con, tự làm đồ ăn và xem phim tại nhà cũng như trang trí nhà cửa mình tươm tất, gọn gàng hơn.

Thứ sáu, xóa tài khoản thanh toán online đã lưu

Ngày nay việc mua bán thông qua sàn thương mại điện tử quá dễ dàng, thế nên càng kích thích mọi người mua sắm nhiều hơn. Vì vậy để thực hiện thử thách này, song song với việc ngừng mua sắm, chị em hãy xóa tài khoản thanh toán online đã lưu. Điều này sẽ khiến bản thân thấy việc mua sắm trở nên khó khăn và nản lòng không mua nữa.

Thứ bảy, rủ bạn bè cùng thực hiện

Có sự so sánh so tài, chắc chắn sẽ giúp chị em có thêm động lực để thực hiện. Và đến thời điểm kết thúc, ai không hoàn thành được kế hoạch sẽ phải chịu thua. Chính yêu cầu này sẽ khiến bạn nỗ lực hơn để thực hiện.

hình ảnh

Ảnh minh họa. Nguồn: Pexels và báo Thanh Niên. 

Thứ tám, đi cùng với yêu cầu thực hiện là chế tài

Chị em hãy tự đặt ra hình phạt cho bản thân nếu lỡ không thực hiện đúng thử thách. Hình phạt đó có thể là điều chị em ghét, hoặc không thích hoặc thậm chí là sợ. Bởi xuất hiện mối đe dọa này nên chị em phải tự dặn lòng thực hiện thử thách đến cuối cùng mà không bỏ cuộc.

8 cách làm trên đâu có gì khó phải không chị em? Cứ thực hiện đúng, ắt sẽ đạt thành quả bất ngờ. Chúc chị em thành công.