Son môi là món đồ trang điểm không thể thiếu với mọi cô gái. Nhiều khi chẳng cần trang điểm cầu kỳ mà chỉ cần một chút son môi cũng đủ khiến các nàng trông tươi tắn và ngọt ngào hơn hẳn.

Son môi sinh ra là để yêu chiều phái đẹp. Thế nhưng nếu dùng mà không biết cách dưỡng môi thì chắc chắn bạn sẽ gặp rắc rối lớn đấy nhé! Top 10 điều cực hữu ích dưới đây chắc chắn những cô nàng nghiện son phải tham khảo để trang bị cho mình những bí kíp đẹp hơn cùng những thỏi son môi.

hình ảnh

Ảnh minh họa. Nguồn:Internet

1. ‘Skincare’ cho môi

Không phải chỉ mỗi da mặt mới cần chăm sóc, da môi của bạn cũng có những yêu cầu nhất định. Chẳng hạn như: tây da chết, dưỡng ẩm hàng ngày hoặc tẩy trang sau khi dùng son lì không trôi.

hình ảnh

2. Nên chọn son có thành phần tự nhiên

Không cần phải nói quá nhiều về công dụng dưỡng da tuyệt vời của các loại dầu thiên nhiên phải không nào? Các dưỡng chất có trong dầu thiên nhiên vừa có tác dụng dưỡng ẩm, làm mềm da vừa được đánh giá cao về độ an toàn. Thêm nữa, để bảo vệ làm da môi khỏi các tia UV gây hại, bạn cũng nên sử dụng những loại son chống nắng ban ngày.

3. Tránh lựa son sai màu

Không phải bất cứ thỏi son nào ngoài kia cũng là dành cho bạn. Với mỗi màu da, với undertone khác nhau lại có những thỏi son phù hợp. Hãy thử swatch các màu khác nhau cho tới khi bạn tìm được màu son lý tưởng cho làn da của mình. Một thỏi son không chỉ đi cùng bạn trong vài cuộc hẹn mà có thể sẽ ở cùng bạn trong một thời gian dài.

hình ảnhẢnh minh họa. Nguồn:Internet

4. Cân bằng giữa màu son và tone make up

Cây son bạn chọn hôm nay có thể là một màu son nổi bần bật: đỏ rực rỡ, hồng cam ngọt ngào hay cam san hô tươi tắn,… dù là màu son nào thì cũng nhớ tới nguyên tắc: Nếu làn môi đã nổi bật thì hãy giữ cho phần mắt của bạn được trang điểm nhẹ nhàng đơn giản.

hình ảnh

5. Bí quyết để son lâu trôi

Không phải son môi nào cũng bám màu lâu, nhất là khi bạn có ăn uống một chút, nhìn lại thấy đôi môi của mình đã nhạt màu đáng kể. Tuy nhiên, bí quyết dưới đây sẽ giúp bạn. Để son lâu trôi, sau khi tô son bạn hãy mím môi vào tờ giấy ăn, sau đó tô lượt son thứ hai. Điều này giúp son có độ bám chắc hơn, đều mà và lâu trôi hơn. Hoặc, bạn hãy tán một lớp kem primer nền lên môi trước khi thoa son. Lớp nền primer này sẽ giúp màu son lên màu chuẩn và giữ lâu hơn.

hình ảnh

6. Tạo viền môi

Sử dụng viền môi lip liner có thể là một con dao hai lưỡi vừa giúp bạn trở nên sắc sảo hơn cũng có thể khiến bạn trở nên kì quặc vời bờ môi như thể được xăm quá đà. Hãy chọn một cây chì viền môi mịn và nét đều dễ kết hợp với nhiều tone màu son khác nhau.

hình ảnh

7. Cách thoa son đúng cách

Có hai cách để giúp bạn thoa son: một là sử dụng son môi trực tiếp thoa lên môi và hai là dùng cọ những vào son để quét lên môi. Trong hai cách này, chuyên gia trang điểm luôn khuyên bạn sử dụng cách thứ hai vì thoa son dùng chổi có thể giúp bạn thoa son vào hết toàn bộ những góc, khóe môi, cho bạn đôi môi màu đẹp hoàn hảo. Ngoài ra, khi tô son lên môi, bạn nên bắt đầu tô từ lòng môi rồi tán rộng ra hai bên. Bằng cách này, màu son lên môi bạn sẽ đều màu hơn.

hình ảnh

8. Mẹo làm môi đầy đặn

Một mẹo nhỏ giúp làn môi của bạn trở nên đầy đặn và ngọt ngào bằng cách highlight ở phần môi giữa hướng theo viền môi cong hình cánh cung trên. Một vài đường chặm highlight ở phần môi này sẽ giúp ánh sáng phản chiếu trên môi bạn tốt hơn và cho thấy một dáng vẻ nũng nịu, quyến rũ hơn của chính mình.

hình ảnh

9. Tránh thoa son lên môi nứt nẻ

Đây cũng là một sai lầm khi sử dụng son môi mà khá nhiều chị em mắc phải. Đừng nghĩ việc bạn cố gắng thoa son lên đôi môi đang bị khô và nứt nẻ sẽ giúp bạn che được khuyết điểm. Bởi càng thoa son thì những vết nứt nẻ trên đôi môi càng dễ nhận thấy hơn. Bạn nên uống nhiều nước, ăn nhiều rau quả và thoa kem dưỡng môi vào các buổi tối để giúp đôi môi mọng không bị khô.

10. Tránh lạm dụng son bóng

Không thể phủ nhận sự quyến rũ của son bóng trong tủ đồ trang điểm của chị em. Không chỉ mang lại cho bạn đôi môi mềm mại, quyến rũ. Tuy nhiên, việc tô son bóng quá nhiều sẽ khiến đôi môi trở nên dày và quá óng ánh sẽ mất đi vẻ quyến rũ. Vì vậy, nếu dùng son bóng, bạn chú ý tô son có độ bóng vừa phải, như vậy sẽ giúp bạn thê xinh đẹp và gợi cảm hơn.

hình ảnh

Son môi là một phụ kiện quan trọng giúp gương mặt trông có vẻ tươi tắn và rạng rỡ trong mắt người đối diện nhưng không phải ai cũng biết cách làm mình trở nên lộng lẫy đẹp rạng ngời cũng với son môi. Do đó, những mẹo trên sẽ trang bị đầy đủ cho phái đẹp những nguyên tắc cơ bản giúp bạn trở nên sành điệu hơn với những thỏi son môi nhé!

Tổng hợp.