Mình không biết nên post vào topic chung, các anh chị bảo mình lập topic riêng để các mẹ vào chia sẽ với mình. Mình copy ra đây cho dễ nhé!

Rèn luyện “kỹ năng sống cho trẻ nhỏ” là vấn đề qua thì thấy có vẽ hơi trừu tượng nhưng thật ra đó là những việc rất nhỏ diễn ra hàng ngày. Theo suy nghĩ của mình, bất cứ đứa trẻ nào sinh ra cũng cần phải được rèn luyện ngay từ nhỏ. Đầu tiên là “kỹ năng tự ngủ”, hiện nay đa số các ông bố và bà mẹ rất vất vả trong việc cho bé ngủ, có bé thì phải nôi rung, có đứa ru trên võng, có đứa phải có người bế đi lòng vòng hoặc nhún nhảy, có đứa thức “quậy” quá ba mẹ phải cho lên xe máy chạy một vòng là ngủ ngon lành. Điều này hay xảy ra với bé đầu tiên, khi lần đầu được lên chức bố mẹ thì ai cũng chìu chuộng bé, bé biết như vậy nên “cái nư” rất lớn hay đòi hỏi nhiều điều. Thực ra nhiều bé chỉ cần được ba mẹ vỗ lưng, vỗ đít nhè nhẹ là có thể tự ngủ, có khi bé chơi chút xíu rồi tự ngủ ngon lành! Vì vậy, mình nghĩ ba mẹ ngay từ đầu nên tập cho bé dễ nuôi, bé thích làm khó một phần cũng do lỗi của ba mẹ! Bé thứ hai của mình giờ 6 tháng, chỉ cần đem vô mùng, bật đèn ngủ lên, vỗ vỗ vào mông vài cái là lim dim ngủ liền, cứ thế mình làm hoài mỗi ngày. Bé sẽ tự hiểu rằng khi mẹ bật đèn vàng, vỗ mông là ngủ!

Việc bé tự ăn cũng vậy, ban đầu ba mẹ ai cũng sợ bé vây bẩn ra quần áo, cho nên đa số mẹ tự bón cho bé ăn cho chắc cú. Để bé ăn nhanh, có người bật tivi cho bé xem quảng cáo, có người bế bé ra ngoài đường, có người gõ trống khua chiêng…Lâu dần thì bé quen với điều đó, tới bữa ăn là bé biết sắp được “thưởng thức” mấy trò hấp dẫn đó, nếu không có thì bé không ăn. Như vậy chính cha mẹ tự làm khó mình trước, chứ không phải bé! Ăn đúng cách là bé phải ngồi vào ghế ăn hay bàn ăn chung với bố mẹ, ban đầu mẹ cũng nên cho bé một chén nhỏ cho bé tự xúc, mẹ cũng có một chén riêng và bón cho bé thêm. Cho bé làm quen từ từ, nếu bé ăn ít cũng kệ, từ từ bé sẽ quen thôi. Mình thấy trẻ con nước ngoài đều được tập ăn như thế cả. Đứa bé nào khi cho vào “khuôn phép” cũng đều có phản ứng lại, mình phải dịu dàng từ tốn nhưng cứng rắn, hôm nay một chút, ngày mai một chút thì bé sẽ quen dần. Và con trai đầu của mình, giờ 2.5 tuổi mình tập rất vất vả, giờ bé có thể tự xúc ăn, tuy có vây ra ngoài tí chút. Mình mặc kệ, từ từ bé lớn thì động tác của bé sẽ khéo hơn.

Việc tập cho bé đi tè đúng chổ hoặc không tè dầm cũng không đơn giản. Mình còn nhớ khi mình tập bé xi vào bô. Mình làm trước cho bé xem là khi mắc tè thì ngồi vào bô như thế này, bé xem rất chăm chú. Và khi bé mắc tè bé làm y chang mình, bé ngồi vào bô tè ngon lành mà không …cỡi quần ra. Nói ra thật buồn cười, lúc mình làm ví dụ cho bé xem mình có cỡi đâu, hi hi…Vậy là phải giải thích thêm, là khi mắc tè con phải thế này, thế này…

Đối với mình, khi bé còn nhỏ chỉ cần 3 kỹ năng: Ăn, ngủ và tiêu tiểu có ý thức là niềm ao ước và là mục tiêu của mình. Giờ mình cũng đang học hỏi các mẹ nào có bé lớn hơn để mình áp dụng cho con mình. Thật sự, mỗi ngày mình đều học hỏi để dạy cho bé cả!