Chào các mẹ

Mình thấy các mẹ đã nói đến chuyện tập cho bé biết tự vệ sinh cá nhân trong những topic trước. Vậy nên mình cũng xin bàn rộng thêm chút nữa là tập cho bé biết giữ vệ sinh nơi công cộng và ý thức bảo vệ thiên nhiên.

Mình đang sống ở nước ngoài, trẻ em ở nước ngoài trước 3 tuổi (tuổi để vào vườn trẻ- chắc là mẫu giáo ở bên mình phải không?) đã được cha mẹ dạy cách tự vệ sinh bản thân: đánh răng, rửa mặt, mặc quần áo, làm vệ sinh khi đi tiêu tiểu, ... rồi đến việc tự thu dọn đồ chơi, xếp quần áo, giày dép, .... nói chung là những việc bé phải tự làm khi đi vườn trẻ. Ngay cả chuyện bỏ rác vào đúng thùng rác cũng phải tập cho bé vì ở đây có 3 loại rác:rác thiêu huỷ, rác nhựa tái chế, và giấy. Ðó là những việc ở nhà, còn khi ra đường cũng phải tập cho bé biết bỏ rác vào thùng, không dẫm lên cỏ, hay hái hoa nơi công cộng. Ở đây cứ có một tí đất là người ta trồng cây xanh, hoa cỏ nên vào mùa xuân thì hoa nở rộ và tuyệt nhiên mình không thấy ai hái cả. Có lần mình thấy cách 1 bà mẹ người nước ngoài dạy con cách bảo vệ thiên nhiên như thế này. Cô con gái khoảng hơn 2 tuổi cứ đứng mãi trước 1 chậu hoa trong công viên mà không chịu đi, hình như cô bé có ý định hái 1 bông hoa vì mình thấy mẹ cô bé cầm tay con ngăn lại rồi hỏi Con thấy bông hoa này có đẹp ko?? con có thích ko? con thích thì bạn khác cũng thích, con hái về nhà rồi làm sao bạn khác thấy được! nếu con thích mẹ sẽ mua cho con 1 chậu hoa để con đem về nhà tự chăm sóc, còn hoa ở đây thì để cho mọi người xem chung nhé.

Rồi đến chuyện dẫn chó đi ị nữa chứ. Nuôi chó ở nước ngoài rất phức tạp, mình chỉ nói đến chuyện có quy định 1 ngày phải dẫn chó đi dạo 1 lần cũng là phức tạp rồi. Chó đi dạo là sẽ ị hoặc tè, tè thì chịu nhưng ị thì người dẫn đi phải hốt gói lại bỏ vào thùng rác. Cô bạn mình có con trai 6t, cháu rất thích nuôi chó. Nhưng cô bạn mình ko có thời gian dẫn chó đi dạo mỗi ngày và phải hốt cái đống của nó thì í ẹ lắm lắm. Nhưng thằng con thích quá thì sao !!! Cô vào trung tâm nhận vật nuôi vô chủ mượn 1 con chó con, rồi nói rõ với con những quy định về việc nuôi chó, nếu con thực hiện được thì sẽ mua chó còn ko thì thôi. Thằng cu 6t tập nuôi chú chó con trong 1 tuần. Sau 1 tuần thằng cu bỏ ý định nuôi chó! vì nó ko dám hốt cái đống chó ị. Con thấy phân chó ghê thì người khác cũng thấy ghê, con ko dọn cho nó được thì ko nuôi nếu ai cũng thích nuôi chó mà ko dọn được như con thì con có dám đi ra ngoài công viên chơi nữa ko?

Chỉ là những chuyện nhỏ nhưng luyện tập cho bé hàng ngày sẽ tạo thành ý thức, thói quen cho bé khi bé lớn lên. Ở tuổi bé mà nói tới bảo vệ thiên nhiên, môi trường thì nghe to tát quá nhưng chính những điều nhỏ bé làm hàng ngày đã là bảo vệ môi trường trong sạch rồi, phải không các mẹ!:Smiling: