Nhà mình và nhà hàng xóm đều có bé, cả hai bé đều hơn một tuổi nhưng giờ giấc sinh hoạt lại khác nhau. Bé nhà mình, từ nhỏ mình đã tập cho bé thói quen ngủ sớm. Nghĩa là buổi chiều mình cho bé ăn sớm, tắm rửa, chơi một lát. Khoảng 7h tối là mình cho bé uống sữa, vệ sinh cá nhân và bắt đầu đi ngủ. Mình thường chuẩn bị phòng ngủ cho bé giúp bé dễ chịu như: thay drap gường mỗi ngày, giữ phòng thoáng mát, tắt đèn giữa phòng tối, mở nhạc nhỏ, êm dịu... Bé quen giấc nên giờ mỗi ngày đều đi ngủ sớm. sáng bé cụng dậy sớm: khoảng 5h30 đến 6h là bé dậy. Mình cho bé phơi nắng sớm và mang giày ra sân thể dục. Mình thấy bé khoẻ mạnh và ăn ngon miệng.

Bé hàng xóm thì lại thức khuya, bé hay thích xem ti vi, rối ăn vặt, lằng nhằng mãi ngày nào cũng tận 11h khuya mới ngủ. Bé ngủ cũng trằn trọc, hay thức giấc. Bé thường ngủ đến 9h sáng mới chịu dậy. mẹ bé lại ít cho bé ra ngoài vận động, nên bé này rất yếu, xnah xao. Bé chưa biết đi, lại hay thường xuyên bị bệnh nhiều. Do đó, việc tập cho con ngủ sớm, đúng giờ là 1 việc làm rất quan trọng góp phần giúp bé khoẻ mạnh đấy các mẹ !