Bé nhà mình 5 tuổi. Mình hay dạy con làm gì cũng cần có trách nhiệm thì mới làm tốt được.

Đơn giản ví dụ như để dạy con biết nhặt rau sạch mình làm như sau: Con đã biết tuốt rau ngót vì thế thỉnh thoảng mẹ mua rau ngót (là món con thích) về và gọi con tới tuốt rau cùng. Trong khi tuốt mẹ thường dặn con là: Khi tuốt rau con cần chú ý xem có con sâu nào hay có lá vàng úa thì bỏ đi con nhé. Nếu không thì khi mẹ nấu con ăn sẽ bị đau bụng đó. Một hôm 2 mẹ con cùng tuốt rau ngót mẹ hỏi: Khi tuốt rau còn cần chú ý cái gì nhỉ?

Con: Con phải xem trong rau có con sâu nào không thì bắt đi mẹ ạ.

Mẹ: Làm gì nữa nào?

Con: Nếu có cái lá nào vàng úa thì bỏ đi ạ.

Mẹ: Đúng rồi. Con giỏi lắm. Thế nếu con mà tuốt rau không sạch thì sẽ làm sao nhỉ?

Con: thì khi con ăn sẽ bị đau bụng mẹ ạ.

Một hôm bà ngoại ra chơi mẹ để con tự tuốt rau rồi con rủ bà tuốt rau cùng. Lúc đó mẹ thấy con còn nói với bà là: "Bà tuốt rau phải cẩn thận nhìn xem có sâu và lá vàng úa không thì bỏ đi bà nhé. Nếu bà tuốt rau không sạch thì tí nữa bà ăn sẽ bị đau bụng đấy bà ạ.”

Bà: (choáng) Cha bố nhà anh lại còn dạy bà. Hihi.

Mẹ: Để mẹ xem ai tuốt rau sạch hơn mẹ sẽ thưởng cho một hộp sữa chua còn nếu ai tuốt rau không sạch sẽ bị phạt không được ăn nhé.

Con: Mẹ xem đây này. Con nhặt rau sạch lắm. Con còn hướng dẫn cho bà nữa cơ.

Ngoài ra, mình còn dạy con sau khi chơi xong đồ chơi thì phải cất đồ chơi gọn vào giỏ đựng đồ chơi rồi khi ăn xong phải vứt rác vào thùng đựng rác gọn gàng nếu không thì chuột sẽ kéo rác lên đầu giường chỗ con ngủ sẽ rất bẩn.

Vậy rồi con đã rất tự giác làm rất tốt và rất có trách nhiệm với công việc của mình. Có khi bé còn nhắc người lớn phải gọn gàng nữa đấy.