Như các bạn đã biết, trẻ con rất dễ bị đi lạc. Thế nên mình đã dạy con: thuộc lòng số điện thoại bàn, địa chỉ ở nhà, số di động của ba mẹ; khi bị lạc con không được khóc lóc vì như thế người xấu sẽ biết con bị lạc, họ sẽ dụ dỗ bắt mất con; tìm ngay nhà nào gần đấy xin gọi điện thoại nhờ để ba mẹ hay ông bà đến đón con. Còn nếu con bị lạc ở công viên thì con hỏi ngay chỗ gửi xe, rồi con đi ngay ra đấy và chờ ba mẹ vì thế nào ba mẹ cũng phải ra đó lấy xe...

Khi ở nhà một mình có chuông báo cháy con lập tức mở cửa chạy ra cầu thang thoát hiểm. Con đừng lo gì đồ đạc ở trong nhà, quan trọng là người chứ không phải đồ đạc. Khi ở nhà một mình không mở cửa cho bất kỳ ai trừ bố mẹ, ông bà.

Khi đi nhà trẻ hay đi học, trẻ rất dễ rơi vào cảnh bị bạn đánh hoặc cắn. Mình dạy con tránh xa các bạn hung dữ, hay gây sự. Nếu bạn cứ xán vào thì con đẩy bạn ra chứ đừng đánh lại, chạy lại gần chỗ cô giáo, khoan đừng mách cô vội. Nếu bị bạn đánh quá đau hay nhiều lần thì phải mách cô, nhưng hạn chế việc mách cô. Vì nhiều khi trẻ con chỉ đùa nghịch nên đánh nhau chứ các bé không có ác ý gì. Mình thường bảo "bạn đẩy con ngã, nhưng mọi khi con cũng hay vui đùa cợt, con có đẩy bạn ngã không? và bé cảm thấy việc bị bạn làm đau không phải là nghiêm trọng quá. Vì mình biết những bé hơi một tí là mách cô sẽ bị các bạn tẩy chay vì không thích kẻ mách lẻo. Ngay từ khi con còn nhỏ, chưa đi học, khi chơi với trẻ con hàng xóm, bị bạn đánh... thì mình không nên vội vàng bênh con mình mà nên để con tự học cách xử lý tình huống này một mình, chỉ can ngăn khi thật cần thiết.

Còn khi tan trường, mình dạy con là không được đi ra cổng trường khi chưa thấy ông bà hoặc bố mẹ đến đón. Cô giáo cháu cũng nghiêm lắm, phải có người nhà thì cô mới cho ra khỏi chỗ quy định dưới sân trường, còn không thì các cháu cứ quanh quẩn ở gốc cây đợi người nhà cùng với cô.

Còn vấn đề mình luôn quan tâm là dạy con tránh bị lạm dụng tình dục. Mình thấy trong nhiều trường hợp, kẻ xấu bắt đầu bằng việc dụ dỗ các bé bằng đồ chơi, quà bánh, rủ đi chơi... rồi tới chỗ không có ai mới ra tay hãm hại. Việc đầu tiên mình dạy con là cảnh giác với người lạ. Sau đó dạy con là không cho ai động vào chỗ kín của con ngoại trừ ba mẹ và ông bà. Con mình từ lúc 5 tuổi là để con tập tự tắm, lúc đầu tắm chưa sạch được đâu. Con toàn nghịch nước là chính, có tắm rửa gì đâu. Mình vẫn gội đầu, chà xà bông cho con, nhưng chỉ kỳ cọ chung chung, còn chỗ kín, mình vẫn bảo con là con phải tự làm. Mình giải thích cho con rằng lẽ ra là không ai có quyền được đụng vào người con, vì bây giờ con chưa tự tắm được sạch nên mẹ tắm giúp, nhưng sắp tới con phải tự làm hết, vì thân thể là cái phải gìn giữ của mỗi người, người khác không có quyền đụng chạm vào người con. Nói chung để con ý thức dần dần là sờ vào thân thể là cấm kỵ. Khi con biết là không bình thường thì con sẽ phản kháng khi gặp người lạ có hành vi xâm phạm này.

Có một lần mình đọc ở báo, bảo là ở trường học nào đó có bé gái bị xâm hại tình dục ngay trong nhà vệ sinh, nên mình dặn con là rất hạn chế đi ra nhà vệ sinh vào trong giờ học, vì nhà vệ sinh thường xa khu học, trong giờ học lại vắng vẻ, nên để giờ ra chơi con hẵng đi và phải đi vào giờ nghỉ để trong giờ học không bị mắc tiểu nữa.

Mình chỉ có một ít kinh nghiệm chia sẻ cùng các mẹ. Mời các mẹ cùng tham gia chia sẻ để cùng nhau dạy con tốt hơn nhé. :Rose: