Các mẹ vẫn hay vào bày cách làm sao để con ngoan, con giỏi, con là thiên thần. Nhưng mình chưa thấy bài nào của bố mẹ nói về vc thế nào là cha mẹ ngoan, cha mẹ tuyệt vời. Trong khi đó, cha mẹ là tấm gương lớn nhất để con soi mình. Cha mẹ không ngoan làm sao dạy được con ngoan. Các con học hỏi kĩ năng sống nói chung phần nhiều là từ gia đình, đặc biệt là bố mẹ, thầy cô. Ví dụ như tấm gương lớn kia bị mờ thì thử hỏi con soi vào đâu?.

Đầu tiên là kĩ năng giao tiếp. Nhiều bố mẹ mong muốn con đi đâu cũng phải bạo dạn, hòa đồng vui vẻ với mọi người và con thể hiện mọi tài năng như khi con ở nhà. Thế nhưng bản tính của mẹ cha lại là ng nhút nhát khó hòa nhập với đám đông thì không thể trông mong con cái có đc kĩ năng giao tiếp tốt đc. Vc này mẹ Chip cũng mắc phải. Mẹ Chip rất khó khăn trong vc giao tiếp ban đầu với mọi người nên Chip có ảnh hưởng ít nhiều.

Kĩ năng thích nghi cũng vậy ạ. Vì khả năng giao tiếp của mẹ kém nên khả năng thích nghi với cuộc sống của mẹ cháu cũng dưới trung bình luôn. Hồi nhỏ, mỗi lần cho Chip đi đâu là nhà cháu lại như một siêu thị mini, nào bỉm, nào sữa, nào bột... Cũng vì thế mà mẹ cháu rất ngại cho con đi chơi.

Hầu như với tất cả 6 kĩ năng cơ bản mẹ Chip đều kém. Mọi vc có lẽ vẫn diễn ra như vậy nếu mình không phát hiện ra rằng, Chip có vẻ ít nói và khó khăn hòa nhập với ông bà mỗi lần về quê chơi. Và mình nhận ra rằng, mẹ phải thay đổi đầu tiên. Vì Chip ảnh hưởng từ mẹ rất nhiều. Sinh con xong, 14 tháng mình mới đi làm. Ở nhà lúc nào cũng mẹ với con ôm ấp nhau, bố đi làm đến tối mới về.

Sau đó mình với anh xã thu xêp thời gian cho con đi chơi nhiều hơn, đầu tiên là nhà người quen, rồi mình tìm kiếm các clb cho con đi offline. Mỗi lần đi chơi mẹ cũng không quá cầu kí chuẩn bị nữa. Mình mua sách, truyện đọc cho con nghe, 2 mẹ con cùng chơi trò chơi đóng vai tại nhà... May mắn là mẹ con mình vượt qua được khó khăn đó. Bây giờ, Chip có thể đi chơi với bố về ông bà mà không cần mẹ và có thể đi với anh chị mà không cần cả bố và mẹ luôn. Việc ăn uống cũng đơn giản. Bố mẹ ăn gì con ăn đấy, kết thúc bữa ăn cùng với bố mẹ...

Mình nhận thấy, nếu mẹ không thay đổi, và không chịu học hỏi để tiến bộ cùng con thì khó mà cho con tiến bộ được

Đây là câu chuyện về 1 quãng thời gian của 2 mẹ con Chip. Hi vọng, những chia sẻ của mình giúp đc các mẹ phần nào trong vc nuôi dạy con. Đừng để như mẹ con mình rồi phải gắn tên lửa vào chân chạy đua cho kịp các bạn