Từ trước đến nay mình dạy con theo phương pháp là cho phép bé được quyền phát biểu ý kiến hoặc nêu ra những thắc mắc trước khi thực hiện những yêu cầu của người lớn (cụ thể là mình). Mình sẽ ghi nhận ý kiến và giải thích cho bé hiểu vì sao phải làm như vậy, mình muốn bé phát triển tối đa tư duy và suy luận của bản thân, không có chủ trương "ra lệnh" hay bắt bé phải "răm rắp" nghe theo mọi yêu cầu của mình. Mình không muốn bé phải ấm ức khi thực hiện yêu cầu của mình mà không hiểu vì sao phải làm như vậy. Trước đây mình rất tự tin khi dạy con như vậy, nhưng mới đây, trong một chuyến đi chơi cùng bạn bè, mình có dẫn bé theo, mình được một người bạn là giáo viên góp ý rằng không nên để cho bé tự do ý kiến như vậy, cha mẹ "ra lệnh" là con cái phải "răm rắp" nghe theo không được có ý kiến. Mình hơi băng khoăn không biết từ trước đến giờ mình có sai lầm khi dạy con như thế hay không!

Có lẻ mình phải thay đổi chiến thuật: thỏa thận với con rằng khi ở nhà thì được quyền phát biểu và thắc mắc, khi ra ngoài thì cứ làm theo lời mẹ, có thắc mắc gì thì về nhà mẹ sẽ giải thích.

Theo chuyên gia thì phương pháp dạy của mình có phù hợp với độ tuổi của bé không (bé nhà mình năm nay gần 6 tuổi), có đi ngược lại với văn hóa thuần phong mỹ tục của người Việt Nam không? Mình có nên tiếp tục dạy con như thế hay phải uốn nắn con lại trong một khuôn khổ nào đó.

Cả nhà WTT cho mình ý kiến với ạh.