Cha mẹ thường dạy con cái khi làm sai hay ko vâng lời phải biết xin lỗi . Ngay cả cha mẹ nếu có làm lỗi với ai ngoài xã hội cũng cảm thấy áy náy, nhanh nhanh tìm cách xin lỗi họ. Nhưng nếu cha mẹ có lỗi với con thì sao?? có phải xin lỗi con ko? và xin lỗi như thế nào đây?.. hay có người lại nói " Tôi đẻ ra nó mà lại đi xin lỗi nó à ?!"

Con gái dặn mẹ sáng hôm đó phải thức sớm đưa con ra trạm xe bus để đi dã ngoại với nhà trường. Tối mẹ quên để đồng hồ báo thức, thế là 2 mẹ con bị lỡ mất chuyển xe. Con gái khóc thút thít vì ko được đi chơi! Mẹ ôm con vào lòng " mẹ xin lỗi con gái, hôm qua mẹ quên để đồng hồ. Mẹ sẽ nói bố lấy ngày nghỉ đưa con đi chơi nhé"

Mẹ hứa cuối tuần làm món Bò cuộn phô mai mà con gái thích. Nhưng đi chợ hôm đó ko còn thịt bò mềm nên mẹ đổi sang món khác. Tới bữa con gái ko thấy món của mình hỏi mẹ " mẹ hứa cho con ăn thịt bò mà" " Hôm nay chợ ko còn thịt mềm, mẹ đã làm món khoai tây nướng phô mai rồi, con cũng thích món đó pk? mai mẹ làm thịt bò cho con nhé"

Đâu cần cứ phải nói " xin lỗi con" mới là xin lỗi pk CM. Mình học được điều này từ bà mẹ Tây bạn mình đấy. " Xin lỗi" và " cảm ơn" là 2 từ mà mẹ tây luôn nói với con như với 1 người ngang hàng vậy. Đó cũng là 1 cách tôn trọng con và dạy con tôn trọng cha mẹ.