Với một người cũng-gọi-là-có kinh nghiệm mua hàng online, mình khẳng định bất cứ một trang thương mại điện tử nào đều có những ưu và nhược điểm riêng, không cái nào là hoàn hảo cả. Bạn chọn một site nào đó để mua hàng chỉ là do nó phù hợp hơn các site còn lại, phải không nào?

Lần trước mình đã giới thiệu cho mọi người về sàn thương mại điện tử nổi tiếng độ gần đây: Shopee. Hôm nay mình sẽ giúp các bạn đánh giá những ưu điểm khi mua hàng tại đây để các bạn có thể so sánh với các bên thương mại điện tử khác và suy nghĩ xem có nên mua hàng tại đây không nhé!

1. Giá cả phù hợp lại cạnh tranh

Mình tin đây là yếu tố mà Shopee ăn điểm hơn hẳn các site thương mại điện tử khác. Nói đến vấn đề giá cả, mình biết đây là vấn đề hầu hết mọi người tiêu dùng đều quan tâm đến phải không :3 Chênh nhau 10k – 20k cũng là cả một quá trình cần suy xét lại rồi huống gì ở đây còn chênh nhau hơn hẳn cả chục đến trăm nghìn. Ngẫm nghĩ quá chứ lại!

Ví dụ đơn giản nhé, bạn xem ảnh so sánh bảng so sánh giá bán son Guerlain tại Shopee như bên dưới

webtretho

Vậy đấy, chênh nhau 300k – 400k cho một thỏi son, nếu là bạn bạn sẽ chọn mua ở đâu nào?

Và để nhấn mạnh cho cái ưu điểm tuyệt đối này của mình Shopee còn đưa ra chương trình “GIÁ CÔNG PHÁ! Ở ĐÂU RẺ HƠN SHOPEE HOÀN TIỀN” chứng nhận “Shopee cam kết giá tốt”.

2. Hỗ trợ phí Ship, giao hàng siêu nhanh

Vài tháng trước mình mua ở Shopee có chính sách miễn phí tối đa 100k tiền vận chuyển cho đơn hàng trên 150k trong cùng một shop. Nhưng giờ phí hỗ trợ vận chuyển đã giảm xuống có 50k và phải là shop yêu thích hoặc các shop đạt chỉ tiêu của Shopee đưa ra. Hiểu nôm na đó là:

· Đơn hàng có các sản phẩm đặt mua phải trong cùng một “shop yêu thích”

· Giá trị đơn hàng trên 150k

· Nếu phí vận chuyển là 49k thì bạn được miễn phí nhưng nếu phí vận chuyển là 55k thì bạn phải trả 5k

Nhấn mạnh ở đây là giao hàng nhanh luôn ấy nhé chứ không phải vận chuyển thông thường lề mề như bên bưu điện mà các site khác hay dùng đâu. Các bạn có thể tự lên các trang bán hàng so sánh giá ship để thấy sự chênh lệch rõ ràng.

webtretho

Giao hàng tiêu chuẩn của Shopee, giao từ ngày 24/04 và 26/04 nhận được.

Các bạn mua mỹ phẩm, gia dụng,…các đồ nhẹ thì không sao nhưng mua đồ nặng như điện tử, gia dụng điện,…thì ngắc phết.

Tuy giờ đây Shopee đã giới hạn 1 tháng bạn chỉ được 15 lần freeship, còn lại vẫn phải trả ship đầy đủ nhưng với những người mua sắm online cho chúng ta thì được hỗ trợ 15 lần/1 tháng thì chắc cũng đủ dùng rồi, đúng không?

3. Có thể trao đổi trực tiếp với người bán

Đây là một điểm mình rất thích của Shopee. Việc trao đổi trực tiếp với người bán vô cùng dễ dàng nên giúp mình mua hàng thuận lợi.

Còn nhớ trước đây mua hàng bên Adayroi có thích một đôi dép, kéo xuống tìm size thì không thấy hướng dẫn. Gọi điện lên tổng đài (phí 1000đ/1 phút) nhân viên cũng ấp úng không biết tư vấn ra sao. Nản vô cùng, mất một đống tiền điện thoại nhưng chả thu được gì, rất bực. Nhưng kể cũng không trách được nhân viên tổng đài vì đâu phải chuyên môn của họ đâu.

Shopee thì khác, người bán sẽ phải hiểu ít nhiều về sản phẩm mình đang bán! Vậy nên họ có thể tư vấn dễ dàng cho mình xem sản phẩm nào phù hợp với mình, cái nào nên mua, mẫu này còn size của mình không,…tránh trường hợp như mấy bên khác cố đấm ăn xôi gửi size khác cho khách lấy thì lấy không lấy thì hoàn lại.

Hoặc là sau khi mua hàng có vấn đề gì bạn có thể hỏi lại người bán. Có thể do hàng lỗi và bạn sẽ thương lượng để đổi trả, có thể do bạn không biết cách dùng và bạn sẽ được hướng dẫn đầy đủ. Ví dụ nhé:

webtretho

Cũng chính vì việc trao đổi trực tiếp này mà có một cái gọi là “giảm giá cho khách quen”. Bạn mua nhiều sản phẩm của cùng một shop có thể sẽ được tặng các sample dùng thử nếu mua các sản phẩm mỹ phẩm, có thể được giảm giá cho lần mua tiếp theo, ví dụ tiếp này:

webtretho

Đây là shop @theanhpv mình mua dây sạc, ốp lưng và cường lực, rất oke. Do mình mua nhiều lần tại shop nên anh chủ shop giảm giá cho mình 5% cho các đơn hàng tiếp theo.

4. Hàng hóa vô cùng phong phú và đa dạng

Cái này thì không thể bàn cãi, mình chưa thấy bên nào cạnh tranh được với Shopee ở khoản này, gi gỉ gì gi cái gì cũng có. Từ cái rẻ tiền đến cái đắt tiền. Cái gì không kiếm được cứ lên Shopee thử xem sao ^^

Mình chỉ nói đơn giản về mỹ phẩm thôi nhé, hàng xách tay trên đây bạt ngàn, có en-nờ shop bán chung một mặt hàng thì tha hồ mà chọn, đau đầu mà chọn haha. Tất nhiên rồi giá cả cạnh tranh nhau từng nghìn một.

Nói ngắn gọn súc tích thế thôi, muốn kiểm chứng mời trải nghiệm. Rồi chết ngập trong đó không ngóc được đầu lên ấy chứ :> Không hề nói điêu, rất nhiều bạn bè và người thân mình không ra khỏi vũng lầy Shopee rồi.

5. Deal, voucher và mã giảm giá!

Một trong những cái khiến mình ngất ngây ở Shopee ấy là deal. Mà đã giảm là giảm hết nấc luôn. Thi thoảng có những deal giảm sâu trong một vài chương trình đặc biệt thì buộc lòng mọi người phải thành thợ săn deal.

Nhưng săn deal không khó như mọi người tưởng đâu. Bằng chứng là mình đã từng săn được rất nhiều deal giá rẻ đến khó tin luôn.

Không tin thì dưới đây là minh chứng cụ thể. Đây chỉ là một ít deal mình săn được thôi đấy nhé.

webtretho

Một ít deal mà mình săn được

Deal thì nhiều vô biên cương chỉ là bạn có tiền để săn deal hay không thôi hehe. Không phải tự nhiên mà chúng ta có nguyên một group “Cháy túi vì Shopee” trên facebook đâu! Để săn được deal thì chẳng còn cách nào khác ngoài “chịu khó” theo dõi Shopee. Chăm chỉ vào Shopee hàng ngày, chăm chỉ lướt Shopee, chăm chỉ update tin tức trên fanpage của Shopee và thêm một chút may mắn nữa. Nhưng kinh nghiệm cá nhân cho thấy may mắn ít mà chăm chỉ thì sẽ được nhiều hơn đấy.

Về phần mã giảm giá thì ít khi Shopee có mã giảm giá nào to to lắm. Có thể giảm 10% cho đơn hàng thật đấy nhưng lại giới hạn như giảm tối đa 30k, 40k, 50k, 100k,… hoặc giảm 20k khi sử dụng dịch vụ vận chuyển của Viettelpost (cái này mình hay thấy này). Thành thử, mình không khoái mã giảm giá cho lắm, thích săn deal hơn hehe. Tuy nhiên thì cũng có rất nhiều deal kết hợp được với mã giảm giá, đã giảm còn giảm hơn nữa ấy chứ.

6. Chức năng “trả giá” khi mua hàng

Ở các bên khác thì làm gì có cái này đúng không?

webtretho

Nếu bạn chỉ muốn hỏi về sản phẩm mà không phải trả giá thì vẫn ấn vào icon chat như ở bước 1 rồi gõ câu hỏi, chat bình thường, không ấn vào trả giá.

Bước cuối cùng khi nhập số tiền mong muốn và số lượng thì bạn ấn hoàn thành và đợi hồi âm từ người bán. Hoặc họ sẽ xét duyệt trả giá hoặc từ chối trả giá.

Lưu ý:

· Hiện tại thì chức năng “trả giá” chỉ thấy ở trên App, còn ở phiên bản web mình không thấy đâu? không biết tại sao

· Không phải shop nào cũng cho bạn trả giá sản phẩm, shop nào không cho trả giá thì chữ “trả giá” ở bước 2 sẽ mờ và bạn không thể ấn vào để thực hiện bước 3 được.

· Trả giá xong thì bạn click vào “chạm vào để xem” ngay trên thông báo chấp nhận trả giá để tiến hành đặt hàng bình thường với một mức giá mới.

Có 3 loại “trả giá” hay gặp nhất:

· Bạn đã từng thấy bà hay mẹ bạn đi chợ mà mặc cả chưa? Đúng rồi, đây chính là chức năng mặc cả giữa người mua và người bán đó. Có hai loại mặc cả là bạn trả giá trực tiếp trên sản phẩm muốn mua và đợi hồi âm của người bán. Hoặc là bạn nhắn tin trước cho shop về việc mặc cả, nếu shop đồng ý với giá bạn đưa ra thì bạn mới quay lại chọn chức năng mặc cả để tiền hành đặt hàng.

Mình thì không dùng cái này bao giờ vì ngại mặc cả.

· Tiếp đến là việc các shop tự sale sản phẩm để thu hút. Cái này cũng khá tương tự việc gắn tag sale ở các shop.

Khi shop tự sale sản phẩm, thường thì sẽ ghi là

Tương tự như việc đăng kí sale và được gắn tag

· Nối lại mục 3. Trao đổi với người bán bên trên, mình từng nhắc đến việc khi mua hàng là khách quan thì mình sẽ được giảm giá 5% đúng không? Người bán không thể điều chính giá cả đơn hàng được, họ không thể tác động để giảm 5% giá trị đơn hàng cho mình được. Vậy thì chỉ còn chúng ta thay đổi được giá trị đơn hàng bằng cách “trả giá” theo số tiền sau khi giảm mà người bán đưa ra.

7. Shopee Xu

Ở Adayroi có tích điểm vào thẻ VinID, Tiki có tích điểm Tiki Xu thì Shopee có tích điểm Shopee Xu.

Khi bạn mua một sản phẩm nào đó bạn sẽ được tích một số Xu tương ứng khi nhận hàng thành công. Có nhiều chương trình bạn sẽ nhận được X2, X3 số Xu khi mua sản phẩm trong chương trình đó, hoặc được tặng Xu khi chơi game do Shopee tổ chức chẳng hạn. Có rất nhiều cách để tích Xu.

Số Xu này được sử dụng trong lần mua tiếp theo, trừ trực tiếp trên đơn hàng. Quy đổi ở đây là cứ
100 Shopee Xu bạn sẽ được giảm 10.000đ vào đơn hàng tiếp theo.

Mình đã tích được rất nhiều Xu, có thời điểm lên đến 2000 Xu và dùng vào một đơn hàng mua case điện thoại và cường lực:

webtretho

Lưu ý:

· Shopee Xu chỉ có thể dùng khi bạn mua tại “Shop yêu thích”

· Mỗi đơn hàng chỉ được tối đa 200 Xu

· Shopee Xu không có giá trị tiền tệ, không thể quy thành tài sản và không được mua, bán, chuyển nhượng hoặc qui đổi thành tiền mặt.

· Mỗi Shopee Xu đều có hạn sử dụng.

· Shopee không đảm bảo và không chấp nhận trách nhiệm trả thuế cho Shopee Xu.