Chọn ngành đại học là một trong những quyết định lớn nhất trong cuộc đời của mỗi người khi vừa mới kết thúc kỳ thi THPT. Việc chọn đúng ngành học sẽ giúp các em học sinh phát triển trong tương lai rất nhiều. Hiện nay, trước thềm tuyển sinh đại học, các bạn học sinh cần tìm hiểu kỹ các ngành học để xét tuyển. Bài viết sau đây, topungdung.online sẽ tổng hợp cho bạn xu hướng chọn ngành đại học cũng như các ngành đại học tiềm năng mà bạn có thể tham khảo.

hình ảnh

Nên chọn ngành gì để học đại học năm 2022?

Chọn ngành học rất quan trọng và cần thiết trong khoảng thời gian này. Việc đưa ra sự lựa chọn đúng đắn  sẽ giúp bạn thuận lợi trong việc học tập và định hướng con đường phát triển trong tương lại. Các bạn nên xem xét nhiều yếu tố để đưa ra quyết định ngành học cho chính mình.

1. Chọn ngành học phù hợp với bản thân

Tùy vào năng lực của bản thân, các bạn có thể lựa chọn các ngành học vừa sức và phát huy được tối đa ưu điểm và sở trường của bản thân. Cần xem xét bạn học tốt các môn học gì để chọn ngành học phù hợp.

Nếu bạn giỏi thể thao, hãy tập trung lựa chọn các ngành học liên quan đến vận động. Nếu bạn giỏi tính toán, có thể lựa chọn các ngành liên quan đến khoa học – kỹ thuật. Việc biết bản thân mình là ai, giỏi cái gì sẽ là góp phần không nhỏ vào việc lựa chọn ngành học phù hợp.

»Xem thêm: Các trường đại học xét tuyển học bạ năm 2022 bạn có thể tham khảo

2. Chọn ngành học có tiềm năng phát triển 

Dựa vào nhu cầu thực tiễn của xã hội để chọn ngành học cũng là một sự lựa chọn đúng đắn. Bởi mục địch cuối cùng của việc học là kiếm được công việc ổn định sau khi ra trường. Việc chọn học các ngành có cơ hội việc làm cao sẽ giúp bạn dễ dàng phát triển hơn trong tương lai.

Hiện tại, có nhiều ngành đang trong tình trạng khát nhân lực, ví dụ như:

• Quân đội – Công an
  • Nhân viên kinh doanh
  • Công nghệ thông tin
  • Marketing Truyền thông
  • Bác sĩ – Dược sĩ
  • Xây dựng

Dự kiến trong 5 – 10 năm tới, đây là những ngành nghề có tiềm năng phát triển lớn. Đồng thời thu hút rất nhiều nhân lực làm việc.

3. Lựa chọn ngành học theo sở thích 

Việc lựa chọn ngành học đúng theo sở thích và đam mê của bản thân sẽ giúp bạn có hứng thú học tập hơn. Khi đó, các bạn sẽ có động lực cố gắng và phát triển, nâng cao được hiệu quả học tập. Có rất nhiều bạn sinh viên chọn ngành kiếm được nhiều tiền, tuy nhiên họ lại không tìm kiếm được niềm vui trong công việc.

Trên thực tế, đã có rất nhiều sinh viên thay đổi ngành học giữa chừng vì không tìm thấy hứng thú và tiềm năng phát triển. Điều này gây thiệt hại khá lớn về tiền bạc và công sức.

» Tìm hiểu: Cách thay đổi nguyện vọng sau khi biết điểm thi THPT 2022

Xu hướng lựa chọn ngành học đại học phù hợp ngay bây giờ rất quan trọng. Hãy suy nghĩ và tìm ra cho mình một ngành học phù hợp nhất với tính cách, sở trường và định hướng phát triển của bạn nhé! Chúc các bạn thành công!