Mỗi ngày cứ hễ lên mạng xem báo, nghe đài là y như rằng sẽ có đầy những tin tức về thực phẩm bẩn, hàng kém chất lượng… Bởi vậy mà tỷ lệ ung thư ở nước mình ngày càng cao, ngày càng trẻ hóa. Mà nguyên nhân thì không nói chắc mẹ nào cũng biết tất cả cũng từ thói quen ăn uống mà ra cả thôi.

Do đó, mỗi lần mua món gì cho cả nhà, đi chợ chọn thực phẩm nào là em cũng canh cánh một nỗi lo, không biết có an toàn không, có đảm bảo chất lượng không. Thấy em cứ suy nghĩ đắn đo từng chai nước tương, từng lọ nước mắm… mỗi lần đi siêu thị mua hàng là mẹ chồng em cứ thở dài: “Nước mắm, nước tương loại nào chả thế mà kén chọn quá mức”

Thực không phải em khó tính gì cho cam, giờ thật giả lẫn lộn nên cái gì cũng phải chọn lựa kỹ đúng không các mẹ. Mẹ chồng em thì cứ giữ mãi quan niệm: “Ăn no mặc ấm” là được rồi, em thì giờ em phải lo ăn sao cho “lành”, cho an toàn đã. Rau củ quả em phải chọn loại có nguồn gốc hẳn hoi, chọn được loại có thể truy xuất nguồn gốc càng tốt, trứng thì phải trứng sạch, không dám mua bừa ngoài chợ đâu ý. Thịt, cá cũng toàn loại được kiểm dịch đàng hoàng…

Hôm nọ em có dịp tham gia vào buổi ra mắt sản phẩm nước mắm của Maggi mới ngộ ra nhiều điều các mẹ ạ. Thấy hay ho quá em chia sẻ để nhiều mẹ nhà mình nắm bắt thông tin, theo kịp xu hướng mà vẫn có thể bảo vệ sức khỏe cho cả nhà từ những bữa cơm hằng ngày nè.

Bây giờ, xu hướng ăn uống không còn đơn giản nữa. Chúng ta cứ ru rú trong xó bếp, cứ nghĩ chọn từng bó rau, con cá tươi ngon là đủ rồi? Thực tế, xu hướng giờ là ăn ngon và lành. Tức là lành thôi thì chưa đủ đâu, phải làm sao cho bữa ăn ngon nữa cơ. Mà muốn được như vậy thì ngay từ khâu nguyên liệu, gia vị cũng phải chọn sao cho ngon, cho lành. Thực phẩm tươi ngon mà gia vị kém cỏi thì món ăn làm sao ngon được đúng không các mẹ? Nhiều mẹ thường bỏ qua và xem thường việc chọn gia vị trong khi gia vị lại chính là linh hồn bữa ăn đấy ạ!

Em đã được nghe Tiến sĩ, bác sĩ Phan Thị Bích Nga chia sẻ về xu hướng ăn lành mà tâm đắc quá! Ăn gì cũng phải tự nhiên, phải lành, phải đủ dinh dưỡng, nhất là khi gia đình có con nhỏ thì càng phải chú ý nhiều hơn. Bác sĩ nói đừng xem thường việc chọn nước mắm cho cả nhà. Nước mắm phải làm từ nguyên liệu tự nhiên thì mới gọi là “lành”.

Vì sao nên chọn loại nước mắm làm từ cá cơm các mẹ có biết không? Là vì cá cơm có nhiều axit béo omega-3, protein, vitamin và khoáng chất giúp duy trì sức khỏe tốt. Chúng chứa canxi, sắt, magiê, phốt pho, kali, natri và kẽm. Cá cơm còn là một nguồn giàu vitamin như thiamine, riboflavin, niacin, folate, vitamin C, B12, B6, A, E và K. Ngoài ra, một số nghiên cứu chỉ ra rằng liên kết peptid trong cá cơm thấp và phân phối đều vì vậy lượng protein của cá dễ hấp thu và đồng hóa nhiều hơn so với thịt. Chính vì thế, loại nước mắm làm từ cá cơm than Phú Quốc rất giàu đạm, mang lại giá trị dinh dưỡng cho mỗi bữa cơm của cả nhà.

Em nghe bác diễn giải mới hiểu những người nội trợ như chị em chúng ta cần cập nhật nhiều thông tin thế này mới có được sự lựa chọn đúng đắn cho cả gia đình, không phải cứ ra hàng mắm mà mua bừa một chai về dùng được đâu các mẹ.

Trong nước mắm có hơn 13 loại acid amin luôn ý, toàn các acid amin thiết yếu, không thể thay thế như: valine, methionine, phenylalanine, alanine, isoleucine và quan trọng là lysine. Chính lysine là acid amin giúp trẻ ăn ngon miệng, gia tăng chuyển hóa, hấp thu tối đa dinh dưỡng và phát triển chiều cao. Bởi vậy mà bác Nga khuyên các mẹ nên chọn loại nước mắm “lành” được làm từ nguyên liệu tự nhiên, để đảm bảo an toàn và dinh dưỡng cho mọi thành viên trong gia đình.

Nghe xong rồi các mẹ có thấy là nước mắm cũng cực kỳ quan trọng trong chế độ dinh dưỡng không ạ? Chứ em là em về nhà xem ngay thành phần của chai nước mắm đang dùng luôn ý.

Chưa hết nha, bác sĩ thì nói chuyện “ăn lành” còn đầu bếp lại mách khách mời về xu hướng ăn ngon. Đúng là thời nay ăn no không thì lạc hậu quá rồi các mẹ ạ. Ăn là phải ngon. Không cần sơn hào hải vị, mà ngon từ chính những món ăn thường ngày.

Muốn vậy thì phải ngon từ gia vị, đặc biệt là nước mắm - gia vị không thể thiếu của người Việt trong bữa ăn hàng ngày. Chị Masterchef Thái Hòa đưa ra rất nhiều kinh nghiệm nấu ăn thế nào để vừa ngon, vừa lành. Chị nói không giống nhiều loại nước mắm khác trên thị trường nước mắm Maggi có vị Nam và vị Bắc rất phù hợp với khẩu vị người Việt. Khi dùng nước mắm Maggi vị Bắc, ta cảm nhận vị mặn rõ nét hơn, hương đậm hơn. Còn nếu dùng vị Nam sẽ có vị hài hòa giữa mặn và ngọt, chị dùng cả hai loại để phù hợp khi nêm - nấu - chấm cho món ăn.

Từ lâu em đã trung thành với Maggi dầu hào, hạt nêm, nước tương bởi hương vị tự nhiên, hài hòa. Giờ có thêm nước mắm Maggi làm từ nguyên liệu tự nhiên với 90% tinh cốt cá cơm than Phú Quốc, không thêm chất bảo quản, vừa ngon vừa lành thế này thì em tha hồ thoải mái sáng tạo những món ngon cho cả nhà rồi.

Em có lưu lại mấy món ăn ngon đây ạ, em chia sẻ cho các mẹ biết cách làm luôn nha, cuối tuần nhớ trổ tài đãi cả nhà nha mẹ!