VÌ SAO HÀNG ÚC GIÁ CHÊNH LỆCH CỰC NHIỀU 🤔🤔🤔

hình ảnh

Tình trạng hàng xách tay loạn giá ở VN hiện nay đang quá phổ biến. Vậy nguyên nhân là từ đâu?

Tại sao lại có sự chênh lệch về giá đến cả 100k-500k /1 sản phẩm.

Stt này mình chỉ tập trung giải thích riêng về  hàng Úc xách tay thôi nhé, còn hàng rẻ do nhái, giả thì k còn gì bàn cãi 😂 

Ở Úc, hàng hoá có 4 nguồn chính.

1️⃣Hàng hoá nguồn gốc rõ ràng 

được phân phối từ các hệ thống bán buôn, bán lẻ, siêu thị của Tây.

🌟 Hệ thống siêu thị bán lẻ lớn và nổi tiếng nhất bao gồm:  Woolworths, Coles, Aldi (chuyên về sữa, thực phẩm, trái cây...) hay BigW, Target, Kmart (chuyên về hàng gia dụng, quần áo bình dân...) Đặc biệt hệ thống bán lẻ thuốc, thực phẩm chức năng, dược mỹ phẩm phổ biến nhất bao gồm: Chemist warehouse, My Chemist, Priceline (trong đó phổ biến hơn cả là Chemist warehouse, giá tốt hơn và các mặt hàng đa dạng hơn tất cả các hệ thống kia. Mình chỉ mua hàng ở 2 hệ thống kia khi có đợt sale mạnh hoặc khi Chemist hết hàng ( Bổ sung thêm trên Sydney có thêm Cincotta chemist nữa )

❓ Đặc điểm của các hệ thống bán lẻ này là gì?

Là những hệ thống lớn, uy tín, luôn có bills cho khách hàng, chịu mọi trách nhiệm với hàng hoá bán ra. 

Hàng hoá đều từ các hãng sản xuất lớn nhất, uy tín nhất, được kiểm duyệt kỹ càng và được chính Phủ cấp phép lưu hành, được vận chuyển và bảo quản trong điều kiện nhà sản xuất yêu cầu. 

❓Mua hàng ở các hệ thống này như thế nào?

KHÔNG NHƯ Ở VN LÀ khách cứ có tiền là mua, mua càng nhiều chiết khấu càng cao, giá càng rẻ, càng được phục vụ nhiệt tình.

Ở ÚC, một số mặt hàng sẽ bị giới hạn số lượng mỗi lần mua.

Một số loại sữa Baby formular đặc biệt hiếm mỗi người chỉ được mua 1-3 hộp/gói tuỳ từng hệ thống, có loại mới trưng lên kệ vài phút sau đã không cánh mà bay. 

Một số loại thuốc hot mỗi người chỉ đc 1-3 hộp. Như Elevit họ chỉ bày cái vỏ hộp. Muốn mua phải order nhân viên họ lấy cho mình chứ không tự lấy cho vào giỏ như các hàng hoá khác!

❓Bạn phải làm gì khi muốn mua nhiều hơn??? 

🌀 Mua xong đi đâu 1 lúc rồi quay lại xếp hàng mua tiếp ( thường bị nhân viên nhớ mặt) họ sẽ TỪ CHỐI BÁN!

🌀 Phải huy động người thân, bạn bè đi cùng mua hộ, nếu nhân viên nhận ra mình quen nhau, đi thành 1 nhóm, họ cũng sẽ TỪ CHỐI BÁN:))) 😂😂😂 đã có mùa cả nhà mình phải vờ k quen nhau

🌀 Phải cất đồ vào cốp xe, rồi phi đến các nhà thuốc, siêu thị khác và vùng khác để mua thêm hàng.

🌀 Phải đi nhiều ngày khác nhau để gom đủ số lượng hàng

❓❓❓ tại sao việc mua hàng bị hạn chế?

Họ muốn bảo vệ người tiêu dùng Úc, nhu cầu mua thuốc rồi gửi đi nước ngoài quá lớn khiến cho dân bản địa muốn mua nhưng ko còn hàng để mua. Mình đã từng bị 1 bà mẹ trẻ tây hỏi tại sao mày mua lắm sữa thế? Mày gửi đi về nước mày làm gì mà lắm thế? Trước con tao cũng uống sữa đấy mà bây giờ phải đổi loại khác vì luôn luôn hết hàng, tao tìm mua ko đc nên tao phải đổi loại... Rồi tỏ ra rất khó chịu, bực bội   

Còn lại thuốc cũng bị giới hạn vì họ dựa trên nhu cầu thực tế của người dùng, mỗi người không thể trong 1 thời gian ngắn uống hết đc cả chục lọ thuốc, nên họ giới hạn cũng là điều dễ hiểu!

🔆 COSTCO là hệ thống bán buôn( như Metro ở Vn) thì bạn được phép mua thoải mái với điều kiện bạn phải có thẻ membership (giá làm thẻ $60/ năm tương đương  1.1 triệu tiền Việt) tuy nhiên hàng hoá trong costco nhất là thuốc chỉ có được vài loại, không đa dạng, ko phải lúc nào cũng có, mà chủ yếu là thịt, quần áo, đồ gia dụng loại cồng kềnh

2️⃣ Hàng hoá nguồn gốc từ các cửa hàng bán lẻ tư nhân, không trực thuộc hệ thống.

Đặc điểm: 

Không giới hạn số lượng bán ra

Có bills của hiệu thuốc

Giá cả giao động cao hoặc thấp hơn so vs giá các hệ thống, không có giá niêm yết cụ thể. 

🌀 Mình ko mua hàng ở các shop như thế này vì thấy có  nhiều mặt hàng trôi nổi bán trong China town được bày bán ở các shop này, giá của các shop này đôi khi cao hơn chỗ khác và theo cảm nhận cá nhân thì khi xảy ra sự cố từ sản phẩm mức độ chịu trách nhiệm thường rất thấp và gần như ko có (vì chủ các shop này rất ít là Tây, còn lại đa số là chủ Việt, Tàu...)

3️⃣ Hàng hoá không rõ nguồn gốc: Được chia làm 2 loại là hàng ăn cắp (hàng hot) và hàng không phải hàng ăn cắp nhưng cũng ko giám định được là hàng thật hay hàng nhái.

❓ Mua hàng này ở đâu?

Nếu bạn nào có người quen, người nhà ở phía Tây Melbourne (nơi tập trung rất nhiều người Việt) thì sẽ biết đến các shop hàng hot, chuyên bán đồ ăn cắp từ các cửa hàng, siêu thị. Giá hàng chỉ bằng 30%-50% giá trị thực tế. Mua bao nhiêu cũng có. Tuy nhiên, mình tự thắc mắc rằng hàng ăn cắp ở đâu mà nhiều thế? Nguồn gốc hàng từ đâu? Hàng tại sao lại rẻ như vậy? Hàng thật hay giả... 

4️⃣ Hàng từ các mối người Việt, Tàu là bên dịch vụ nhận vận chuyển các mặt hàng từ Úc về Vn

Bạn chỉ cần ngồi ở nhà nhận order và nhận tiền của khách xong rồi bạn nâng điện thoại lên gọi cho họ, cung cấp thông tin, địa chỉ của khách hàng, loại hàng và số lượng hàng khách đặt mua, sau đó bạn chuyển tiền cho họ (hàng giá rẻ hơn rất nhiều so với mua tại siêu thị thuốc). Thế là xong, đợi 5-10 ngày là khách của bạn ở vn nhận được hàng! Quá nhanh, tiện và bạn lại ko hề mất công sức, thời gian chi phí đi lại để mua hàng đúng ko?

Có quá nhiều lý do khiến mình lăn tăn. Và hơn hết hàng mình mua chủ yếu gửi về cho người thân, bạn bè, hàng xóm dùng. Nên mình 100% không bán hàng này cho khách. 

❓❓❓ Một câu hỏi nữa đặt ra. Các công ty nếu muốn mua sỉ từ nhà sản xuất để nhập về Vn bán lại thì có được không?

Xin thưa với cả nhà, các tập đoàn, hệ thống lớn của Úc, họ khan hiếm hàng, không có hàng để bán thì các cty nhỏ hơn liệu có mua được không? Trong khi các siêu thị lớn đều cháy hàng, đi 7,8 cái siêu thị mới mua đc chục túi sữa thì tại sao các công ty nhỏ lẻ hay cá nhân lại mua được cả vài trăm thùng( cả nghìn túi sữa???)

Tại sao họ là cả 1 hệ thống bán lẻ, hàng nghìn cửa hàng trên toàn nước Úc mà giá lại cao hơn giá hàng của các công ty nhỏ lẻ, nhập hàng về Vn bán (quá quá vô lý! )

Mình đã nhiều lần gọi thẳng đến các công ty ví dụ như sữa Devondales hỏi về việc mình muốn nhập hàng số lượng lớn để chuyển đi nước ngoài tiêu thụ có được ko thì họ từ chối thẳng. Họ nói ngoài những hệ thống siêu thị ( mình đã nêu ở đầu bài viết ) thì họ ko phân phối cho bất kỳ công ty lẻ hay cá nhân nào để kinh doanh số lượng lớn ra nước ngoài, nếu muốn mua thì mời đến những siêu thị trên để mua ( mà khổ là mua ở những hệ thống trên thì một số mặt hàng lại bị hạn chế về số lượng )

💥💥💥Vậy quay lại trả lời cho câu hỏi về tình trạng loạn giá hàng xách tay ở Vn. Mình chốt thế này. Giá khác nhau là do nguồn hàng và kênh vận chuyển khác nhau.

❗️Hàng chuẩn siêu thị (giá cao), ship Air (cước phí cao), nhanh, điều kiện bảo quản đảm bảo==> giá bán ở Vn cao

❗️Hàng chuẩn siêu thị, giá cao, ship cont (cước rẻ)

Chậm, điều kiện bảo quản k đc đảm bảo==> giá rẻ hơn

❗️Hàng giá rẻ, ship air ==> giá cũng rẻ.

❗️Hàng trôi nổi giá rẻ, ship rẻ==> giá rất rẻ nữa:))

Thường thì hàng rẻ các shop sẽ nhập nhiều, cỡ mấy pallets và chả tội gì đi hàng air, hàng container rẻ bằng 1/3 thôi mà:))

Còn vô số cách mix khác khiến giá thành loạn xạ, lung tung.

Do đặc thù là thực phẩm, thuốc, sữa nên cách vận chuyển và bảo quản cũng quan trọng không kém so vs nguồn gốc hàng. Thế nên khách hàng nên dựa theo nhu cầu và tài chính để lựa chọn phù hợp nhất cho mình.

Chúc các chị em luôn là người tiêu dùng thông thái !

Disclaimer: Bài viết có thể không thực sự chính xác với tất cả mọi người vì được viết trên góc nhìn của một người buôn bán nhỏ. Xin các bạn thông cảm.