Chào cả nhà,

Số là em vừa mua một bộ nồi inox giảm giá. Xem giá chính thức hơn cả triệu đồng ý, nhưng vì trong đợt kỷ niệm công ty người bán giảm đến 70%, chỉ còn vài ba trăm nghìn. Nghĩ bụng mua được hàng xịn giá hời nên em cũng bon chen rinh về một bộ. Nào ngờ, sau vài lần cọ rửa thì chiếc nồi bóng loáng ban đầu trở nên xỉn màu, bề mặt nổ lỗ chỗ nhìn đến phát khiếp :’( Thấy lạ em hỏi mẹ chồng thì mẹ phán gọn một câu thế này:“Mua nhầm hàng dỏm rồi, chỉ được vẻ ngoài thôi chứ bên trong toàn tạp chất. Vứt thôi chứ tiếc của không khéo rước bệnh vào người đấy!”…

Em tiếc bộ nồi mới mua một mà hoang mang vì không biết chọn cái gì an toàn cho cả nhà mười, nên lân la hỏi mẹ có bí kíp nào phân biệt nồi kém chất lượng và nồi xịn không. Mẹ chồng mới bày em cách phân biệt thế này đây:

1. Chất liệu nhôm:

Xoong, chảo, nồi làm bằng nhôm nguyên chất sẽ có bề mặt sáng bóng, nấu thức ăn chín nhanh. Các sản phẩm làm từ nhôm tái chế thường không bóng, bề mặt có nhiều vết xám đen, màu sắc không đều. Khi dùng một thời gian, nồi sẽ xỉn màu và bị rỗ mặt.

Nồi nhôm giả rất mau xỉn màu, bề mặt có nhiều vết xám đen

2. Chất liệu inox

Nồi niêu, xoong chảo làm từ inox sẽ không sáng lóa, không hút từ. Ngược lại, sản phẩm mạ inox sẽ hút từ khá mạnh, thường nhanh xỉn màu, xám ố, các mẹ có thể dùng nam châm để kiểm tra nhé!

Nghe thì đơn giản thật nhưng giờ công nghệ làm giả tinh vi lắm, “vàng thau lẫn lộn” không biết đường nào mà lần đâu các mẹ ạ :(

Cũng may, hôm nọ em và mẹ đến showroom của Minh Long, định bụng mua bộ chén bát mới thì phát hiện Minh Long vừa ra mắt bộ nồi sứ dưỡng sinh cực đẹp luôn ý. Nhà em từ xưa giờ đã ưng sản phẩm gốm sứ của Minh Long, nhất là mẹ chồng, nên vừa nhìn thấy nồi sứ dưỡng sinh mẹ đã thích ngay: “Hồi xưa ông bà mình toàn dùng nồi đất nấu ăn, người nào người nấy có ai bệnh như giờ đâu. Đây bằng sứ thì không phải lo nhiễm kim loại, tạp chất gì cả con ạ…”

Xong cô nhân viên còn bảo nồi sứ dưỡng sinh này rất an toàn tuyệt đối cho sức khỏe gia đình, với 6 lợi ích sức khỏe như: Tốt cho hệ tiêu hóa, giảm thiểu bệnh tim mạch, hấp thu trọn vẹn dinh dưỡng, giảm nguy cơ ung thư, không tích tụ độc tố và giúp sản sinh enzyme tốt cho cơ thể.

Mới đầu nghe em cũng ngỡ ngàng lắm, không hiểu vì sao một chiếc nồi lại “thần kỳ” như vậy, nhưng mẹ chồng thích thì cứ mua đã. Về tìm hiểu thêm thì em được biết vì nồi được làm từ chất liệu đất hiếm thiên nhiên không chứa các chất độc hại như chì, cadmium... nên giúp giảm nguy cơ tích tụ độc tố gây ung thư.

Lúc mua nghe bảo nồi này được tăng cường bức xạ hồng ngoại nên có thể nấu ăn theo nhiều cách như luộc hấp không cần nước, chiên chín đều ở nhiệt độ thấp hơn thông thường… Vậy là em nhanh tay thử ngay món rau củ luộc, đơn giản lắm các mẹ, mình chỉ cần cho rau củ, không cần thêm nước, 8 phút sau là có ngay đĩa rau bắt mắt, cả nhà đều mê. Nói thật là lâu lắm rồi nhà em mới ăn được đĩa rau củ thơm, cà rốt thì nguyên vị ngọt cà rốt, bắp cải thì nguyên vị ngọt bắp cải, không lẫn vào đâu được. Thích quá, sáng hôm sau em chuyển qua nấu canh xương hầm thì canh rất nhanh chín, lúc hầm không thêm nước nhiều vì nồi chả làm mất nước, nước canh thì trong veo. Thú vị nhất là món chiên đó các mẹ, nhiệt độ dầu chiên thấp, chỉ cần khoảng 130 độ C thôi à (nhiệt độ chiên cao là rước bệnh chứ không đùa đâu nha) mà chả giò chín vàng đều, lúc ăn còn dư mấy cuốn mà hơn 2 tiếng sau ăn lại vẫn còn giòn.

Rau luộc bằng nồi sứ dưỡng sinh Minh Long vừa giòn ngọt vừa giữ được màu xanh vốn có

Nồi dưỡng sinh này cũng tiết kiệm nhiên liệu nên em ưng bụng, siêng nấu ăn hơn hẳn các chị ơi :D Chị nào còn đang lăn tăn không biết chọn nồi nào tốt cho sức khỏe gia đình thì có thể dùng thử bộ sản phẩm sứ dưỡng sinh như nhà em nhé, gì chứ sức khỏe gia đình là trên hết các mẹ ạ!