Chào mọi người

Em có vấn đề này, băn khoăn mãi không biết nên giải quyết như thế nào nên nhờ mọi người sáng suốt hơn tư vấn ạ

1. Sau thời gian ở nhà nhỏ xuống cấp, nhà em đã bán và vay thêm 600tr để mua 1 căn nhà mới rộng rãi, trong ngách gần mặt đường, đi lại thuận tiện. Nhà rất rộng, là niềm mơ ước cho nhiều người, 50m sân có sân có vườn trồng rau, 100m2 nhà rộng rãi. Nhưng là nhà cấp 4, còn rất mới do người bán vỡ nợ nên chuyển về đó xây, xây chắp vá, sau đó ko đủ trả nợ lại bán đi. Có thể để ô tô trong sân. Vị thế nhà rất đẹp, ngách có 7 hộ, yên tĩnh lắm

2. Nhà bên cạnh nhà em thì rất nghèo, không có việc làm, chồng chết, bà ấy 54 tuổi, nuôi lợn

Giờ vấn đề của nhà em là

1. Nhà hàng xóm nuôi lợn, ô nhiễm môi trường (lúc đi xem mua nhà thì ko thấy, nếu biết chưa chắc em đã mua; nhưng nhà em mua thì mua được giá rẻ, lại cần nên quyết tâm mua dù vay nhiều)

2. Hiện tại 600tr là khoản lớn so với thu nhập của gia đình em, nhanh nhất là 3 năm mới trả được nợ, nếu trả xong cũng phải 3 năm nữa tiết kiệm thì mới xây được nhà.

Phương án

1. Vẫn ở tại nơi đó, chịu mùi (thỉnh thoảng mới có vì nhà xây khép kín), tiếc mảnh đất đẹp, dự án lại đang làm đường to gần đó, đi lại thuận lợi. 150m2 quả thật là mơ ước của em. Chăm chỉ tiết kiệm trả nợ

2. Bán nhà đi, tìm nhà khác, nhưng với số tiền bán đi tìm mảnh rộng quả thật khó, nếu không đi lại xa xôi. Trả nợ cũng chỉ bớt đi chứ ko trả hết được, vì nhà đắt

Chồng em cứ động viên em bán nhà đi

Em lăn tăn quá mọi người ạ

Mọi người cho em lời khuyên với