Trung Quốc, Đài Loan Formosa và anh Hoa Sen nhà bác Vũ??

Dạo gần đây đi đâu cũng thấy cái tin anh Hoa Sen nhà bác Vũ chuẩn bị dự án nhà máy thép mà nghe đâu lên tận 16tr tấn/ năm ở Cà Ná, thật sự khi nghe tin bác Vũ cho đầu tư tiền vào xây nhà máy thép thì bản thân mình cũng ái ngại lắm, Tuy nhiên nói đi thì vẫn cần nói lại, muốn phát triển thì phải có những nhà máy thép như thế xây dựng lên. Nước mình vốn là thuần nông nghiệp, muốn công nghiệp hóa thì cần nhập khẩu quá nhiều, khi đã nhập siêu thì sẽ ảnh hưởng đến giá thành, điển hình là mất những 6,6 tỉ đô trong năm 2015 để nhập siêu thép, nói theo tính chất dân dã hơn, cái gì mà phải mua "siêu" và "quá" thì cũng không tốt. Phải chăng dẫn mình đang có phản ứng khá tiêu cực với những dự án công nghiệp như trên vì hai chữ Trung Quốc và Formosa? Hay nói cách khác, dân mình đang cực kì nhạy cảm với chữ "Trung Quốc" và "Formosa" hơn là những thứ về môi trường.

Thực tế nếu hàng trăm những nhà máy công nghiệp Trên thế giới vẫn hoạt động hàng chục năm qua ở châu Âu, ở Nhật Bản được xây dựng lên đều xấu vậy thì làm sao các nước công nghiệp có thể phát triển và giàu có như hiện nay? Với công nghệ hiện nay, chúng ta hoàn toàn có thể kiểm soát được vấn đề môi trường trong việc sản xuất thép nếu đầu tư một cách nghiêm túc và trong quá trình vận hành tuân thủ tuyệt đối quy trình công nghệ xử lý chất thải thì sẽ không có vấn đề về môi trường xảy ra.

Quay lại với dự án nhà máy thép của bác Vũ, cá nhân mình cực kì ủng hộ một dự án đầy tham vọng và góp phần rất thực tế trong việc công nghiệp hóa đất nước. Bởi lẽ, Việt Nam mình có nhiều quặng mỏ, nhưng bản thân mình lại chả sản xuất được một thành phẩm tinh luyện nào mà toàn phải xuất thô, xuất bán thô quặng ra nước ngoài để rồi bỏ cả cục tỉ đô mỗi năm để mua về THỨ_MÀ_MÌNH_VỐN_CÓ_SẴN. Mình thấy đó hẳn là một nỗi buồn to lớn mà vài chục năm nay nước mình chưa giải quyết được triệt để. Tuy nhiên, môi trường vẫn là quan trọng nhất. Mình cũng chả muốn con cháu mình phải nhịn ăn cá ăn tôm hay bơi trong làn nước biển đen ngòm nên mình rất quan tâm đến lời hứa của bác Vũ và của Hoa Sen, nếu họ làm được đó là niềm vui của Việt Nam. Mình thật sự rất trông chờ vào lời hứa này. Vì là rằng, mình ủng hộ "gà" nhà giữa con hội nhập quốc tế và Hoa Sen là một trong những con "gà "cứng cựa mà Việt Nam đang có

Thay vì cứ chống đối và hạn chế hãy tích cực lên, cho doanh nghiệp Việt 1 cơ hội tự tin.

Bài viết khá hay phân tích về vấn đề Thép hiện nay

http://dantri.com.vn/kinh-doanh/chuyen-gia-kinh-te-neu-khong-lam-thep-khong-co-cong-nghiep-hoa-20160920135909695.htm

webtretho

webtretho

webtretho